Hạng B2
14/5/11
224
19
18
124
Mou FC
Hợp số CR muốn chuyển từ N qua R có 1 cái lẫy buộc phải gạt qua phải rồi mới đẩy lên, các bác làm thế nào mà chuyển từ D qua R được nhỉ? Chỉ có cố ý mà cố tình thì ... ráng chịu

Hạng D
1/7/10
1.983
1.194
133
giaotoviet.com
Nguy cơ rãy mí cái răng trong hộp số rất cao mí bác ah, e có thử rồi khi xe chưa dừng hẳn mà chuyển từ D sang R, nge răng rắc ấy, mí bác đừng thử nhe

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
nothiness nói:
em thì chưa dám thử tốc độ cao vì nghe phong phanh sẽ bể hộp số. nhưng em đã cố thử leo lên P với tốc độ ~ 10km/h. kết quả là nghe cái khực. đứng im. xe em là Tucson 2011
Đừng thử, dù chỉ 1 lần. P nghĩa là Packing = đậu xe (còn Hãng nói là Khoá hộp số ) Người ta còn khuyên là nên sang số (đặc biệt là từ D sang R ) khi quay đầu xe, nên để xe dừng hẳn rồi mới sang sô.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Tất nhiên là chẳng ai cố tình thử chuyển từ D sang R khi xe đang chạy tới cả
xe AT đang chạy mà vào nhầm số R hay P có sao không ạ?
. Nhưng trong tình huống vô tình thì hehe, em bị rồi nên biết tác động của nó
. Nói chung việc đầu tiên là buông chân ga ra và bình tĩnh gạt lại D chạy tiếp
.

Hạng D
25/11/09
1.991
30
48
Đang chạy về R thì cũng giống xe MT thôi. Không vào được R khi ở tố độ cao và phát ra tiếng kêu rè rè do sự cọ xát giữa 2 nhông số ngược chiều thôi. Còn muốn về P phải qua R mà vô R ko đc do đó sẽ không về P đc (Khi đang ở tốc độ cao)

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Hix, nếu mà cái xe nào về R hoặc P được khi đang ở số D chạy bon bon thì bác cạch cái mặt nó ra, mua xe khác...Nhà SX họ đã tính đến trường hợp đó và có phương án ngăn ngừa mới đúng chứ....? Xe nào làm được thì nên bán gấp...bán gấp....

Hạng B2
16/2/11
154
3
18
Thật ra đang chạy mà vào R thì CR em bị rồi , F1 ngồi kế bên phá nhưng em bình tỉnh lại gạt vào D và chạy tiếp không sao . R chỉ có tác dụng khi xe dừng hẳn thôi . Nói chung là không sao nhưng mình phải hạn chế tối đa việc này . Em cũng bị việc đang chạy chậm lại F1 kéo về P : xe dừng ngay lập tức kiếu thắng gấp . Tất nhiên là từ đó F1 không có cơ hội đụng tay đến cần số nữa .
Từ 2 việc này em mới ước ao phải chi CR làm nút Shift khi chuyển số thì hay biết chừng nào

Em cũng đã bị, đang chạy...và suy nghĩ mông lung..., quên gạt mịa về R, hết hồn, gạt qua D, chạy típ, bàng hoàng đến mấy phút mới tỉnh.

Nếu chỉ có CR mà như vậy thì nên mua gấp. Vì có lỡ cũng chả thiệt hại gì.

Hạng D
25/11/09
1.991
30
48
Kia morning và Carens hộp số không có power shift nên rất dễ bị trường hợp này. Các bác chạy xe có F1 bên cạnh nên cẩn thận kẻo tốn vài chục chai thay hộp số.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
KIA Forte 2011 cool...khe số thẳng, dễ dùng lại có lẫy khoá....Mà mấy nhóc nhà em cũng cool lắm nhe....không sờ mó linh tinh. Lên xe là ngủ! Tới nơi nhảy xuống...chạy đi chơi.