Tập Lái
25/10/21
7
3
3
47
Xe bán tải BT50 em chạy gần 100.000 km, khi mới nổ máy đang nguội đạp thốc ga có tiếng kêu róc máy, hoặc chạy trên cao tốc khi đạt tốc độ 100 km/h cũng xuất hiện tiếng kêu như khi máy nguội đạp thốc ga. Mặc dù có tiếng kêu róc máy nhưng máy vẫn êm, tròn máy, và bốc, mức tiêu hao nhiên liệu không tăng khoảng 8l/100 km. Em đã vệ sinh và cân lại kim, vệ sinh cổ hút, vệ sinh van ERG, thay lọc dầu, đổi sang cây dầu khác để loại trừ nhiên liệu nhưng vẫn có tiếng kêu róc máy khi máy nguội và khi đạt 100km/h. Nếu máy đã nóng đạp lút ga không tải vẫn không có tiếng kêu, đi dưới 100 km đạp lút ga cũng không có tiếng kêu, cứ đạt 100 km/h thì xuất hiện tiếng kêu róc (như tiếng kim dầu). Các bác có kinh nghiệm dòng này cho e xin ít chia xẻ để e xử lý em nó với. Cho Em cảm ơn các bác trước !

Xe bán tải bị kêu róc máy, do đâu?

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: xlive
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Bạn thử ép ga với số nhỏ và vòng tua lớn (nên thử trên cao tốc) 3500rpm và nhìn phía sau qua kính hậu. Hay để tại chổ (tìm nơi đồng trống tránh tiếng nổ và ô nhiểm) để vào P hay 0, đạp 3500 rpm trước xem thế nào. Để trong vòng 15 phút (nếu đậu tại chổ thì coi chừng máy nóng mau) ... Thử xem có khói đen không ? Thứ hay bạn dùng nhớt gì với 100K ?

Tập Lái
25/10/21
7
3
3
47
Xe bán tải BT50 em chạy gần 100.000 km, khi mới nổ máy đang nguội đạp thốc ga có tiếng kêu róc máy, hoặc chạy trên cao tốc khi đạt tốc độ 100 km/h cũng xuất hiện tiếng kêu như khi máy nguội đạp thốc ga. Mặc dù có tiếng kêu róc máy nhưng máy vẫn êm, tròn máy, và bốc, mức tiêu hao nhiên liệu không tăng khoảng 8l/100 km. Em đã vệ sinh và cân lại kim, vệ sinh cổ hút, vệ sinh van ERG, thay lọc dầu, đổi sang cây dầu khác để loại trừ nhiên liệu nhưng vẫn có tiếng kêu róc máy khi máy nguội và khi đạt 100km/h. Nếu máy đã nóng đạp lút ga không tải vẫn không có tiếng kêu, đi dưới 100 km đạp lút ga cũng không có tiếng kêu, cứ đạt 100 km/h thì xuất hiện tiếng kêu róc (như tiếng kim dầu). Các bác có kinh nghiệm dòng này cho e xin ít chia xẻ để e xử lý em nó với. Cho Em cảm ơn các bác trước !
e dùng nhớt bình thường bác ah, để e thử theo bác hướng dẫn xem như nào

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
e dùng nhớt bình thường bác ah, để e thử theo bác hướng dẫn xem như nào
Bình thường là em biết, em không cần hiệu (vì VN có hiệu cũng như không) là loại nhớt xxWyy đó mà.
Tiếng gỏ có đều và khi nâng ga nó tỉ lệ thuận chứ ? Bạn cho biết thêm BT50 là tên loại nào, máy nào, để xem phần kỹ thuật phần xú bắp tự động (hydrolic) hay xú bắp chỉnh tay (vis) hay dùng đồng tiền chêm (pastille) ....

• Like
Reactions: TenaciousOwl
Tập Lái
25/10/21
7
3
3
47
tiếng gõ đều và tỷ lệ thuận với khi tăng ga, tiếng gõ nghe giống tiếng gõ kim dầu bác ạ. Xe em BT 2015 máy 2.2 AT, còn xupbắp e ko rõ lắm bác.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
tiếng gõ đều và tỷ lệ thuận với khi tăng ga, tiếng gõ nghe giống tiếng gõ kim dầu bác ạ. Xe em BT 2015 máy 2.2 AT, còn xupbắp e ko rõ lắm bác.
Vậy trước khi vào ....chuyện tốn tiền, thì bạn thử tìm cây xăng xịn :):):):) đổ trước cái đã.mà BT là bán tải em biết, nhưng hiệu loại .... em lấy bán tải hiệu ... Mercedes à :):):):).

Bác khai bệnh mà lại thiếu tứ tung, có sao khai vậy, khai càng chi tiết càng dể bắt bệnh, nhất là online

• Haha
Reactions: malongkyv
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Vậy trước khi vào ....chuyện tốn tiền, thì bạn thử tìm cây xăng xịn :):):):) đổ trước cái đã.mà BT là bán tải em biết, nhưng hiệu loại .... em lấy bán tải hiệu ... Mercedes à :):):):).

Bác khai bệnh mà lại thiếu tứ tung, có sao khai vậy, khai càng chi tiết càng dể bắt bệnh, nhất là online
Bt50 xài máy và khung gầm của ranger. Máy dầu nhưng em thấy pác bắt bệnh như máy xăng vậy. Kêu người ta đạo ga sâu rồi nhòm có khói đen ko? Bán tải nhấn ga sâu 1 cái thì khói đen như cháy nhà.
Máy ford thường tắc chỗ cổ hút và van hồi. Nhưng đã vệ sinh rồi nhưng ko biết pác vệ sinh bằng dung dịch hay tháo bung ra. Nếu vệ sinh bằng dung dịch em nghĩ là ko ổn với máy ford 100k km.

• Like
Reactions: malongkyv
Hạng B2
23/1/13
216
234
43

bác khó tánh quá, anh ấy đưa cái hình con bán tải thế còn gì! bác đọc hk kỹ nói oan anh ấy tội ảnh! ảnh ghi là "Xe bán tải BT50" chữ BT là tên do hãng đặt chứ có phải ảnh tự viết tắt là bán tải đâu!
Đến đây rồi thôi em nói lun nó là con Mazda BT50 chứ hk bác lại nói em thiếu lung tung! :):):)

Hạng B2
23/1/13
216
234
43
xe máy dầu róc máy thường do chất lượng dầu hoặc béc dầu (kim phun) lâu ngày ko vệ sinh gây ra! cách em thường làm là đổ thêm ít nhớt mới vào bình dầu, chạy sẽ đỡ hơn nhìu! thường chạy khoảng 20 - 30k km khi bơm dầu em sẽ mua thêm nửa lít nhớt đổ vào trc xong cho bơm đầy dầu cho nó trộn đều! xong chạy máy sẽ bớt róc hơn! còn ko thì bác vào hãng kiu nó vệ sinh kim phun hay mua chai xúc béc của hãng cũng dc!

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
bác khó tánh quá, anh ấy đưa cái hình con bán tải thế còn gì! bác đọc hk kỹ nói oan anh ấy tội ảnh! ảnh ghi là "Xe bán tải BT50" chữ BT là tên do hãng đặt chứ có phải ảnh tự viết tắt là bán tải đâu!
Đến đây rồi thôi em nói lun nó là con Mazda BT50 chứ hk bác lại nói em thiếu lung tung! :):):)
Đúng vậy , em không hiểu thì em hỏi thôi, Do đó em cần biết là Mazda BT50, mà chưa chắc em biết con đó là con gì .. vì bên em nghèo, đâu có bao người chạy bán tải đâu...

Xe thì rẽ ít nhất 1/2 giá ở VN khi lăn bánh. Em ở xứ nghèo đâu có giàu như ở VN đâu mà đoán xe ở VN được

Do đó khai bệnh thì khai cho đúng, nhất là thời buổi dịch bệnh, em online. Còn không thì ra tiệm cho lẹ ..

Do đó bác nghĩ là em thông minh như bác hay sao .

Nói tóm lại ; Mazda, xe dầu, máy BT50 . À còn máy là gì 2.0 2.5 ..3.0 10.0 cho em biết mà tìm nếu như có thông số kỹ thuật. còn gì nửa thì hỏi chủ thớt khai luôn dùm. Mắc công lại nói em khó tính