Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe bị lột dên - nguyên nhân ???

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93
RE: Xe bị lột dên - nguyên nhân ???

Hay tại vì bác xài ... Economax :D

Tập Lái
14/5/05
14
0
3

Vụ này thật 100% đấy, cũng vì tín nhiệm anh em trong OS lên tui mới hỏi chân tình, rất cám ơn các bác đã cho lời khuyên bổ ích, âu cũng là kinh nghiệm lần đầu lái xe mà.

Hạng C
19/4/06
503
7
0

tôi chả tin bác lần đầu lái xe!!!:D:D:D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác Cor95 : tui hổng hiểu ??? Đã gọi là đèn báo nhớt, thì là báo mực nhớt, hụt tới mức nào đó,là nó chớp chớp, khi đã sáng lên luôn ( máy đang chạy ) = tèo ! Chứ đâu gọi là đèn báo bơm nhớt đâu bác ? Hổng hiểu hổng hiểu !!!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác Corolla nói đúng đó bác Phẹt, đèn báo dầu là 1 công tắc áp suất trên đường dầu bơm, nên còn rất ít dầu nó vẫn tắt vì bơm còn ngập dầu nên vẫn bơm![&:]
Tới khi hết dầu hẳn thì nó mới sáng lên, mà lúc đó thì thôi xong!:mad:

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Em thử dự đoán thêm 1 trường hợp nữa, nếu sai thì các bác đừng mắng em cái tội "lanh chanh" :D.

- Thứ nhất là nhớt thiếu, cái này thì phải báo đèn "ENG" nếu có báo thì là nguyên nhân chính.
- Két nước bị bẩn, hoặc cái van 1 chiều trong hệ thống két nước bị kẹt nên nước ko tuần hoàn được khi máy nóng nên máy ngày một nóng lên (có khả năng sôi két nước mà bác "Kinh tế nhất" ko biết).
Đang đi chợt xe phát ra tiếng kêu nhỏ, rồi to dần
- Bác economax đang tập lái nên ép số --> "rốc máy" (có tiếng kêu)--> máy nóng và lột zên.

Em chỉ đoán được thế thôi, mong các bác chỉ tiếp ạ.

PD

Hạng F
14/9/04
9.900
27.392
113
Q3

Cám ơn Bác Sĩ .
Cái vụ này đồng hồ nhiệt TEMP phải lên , bởi vậy khi lăn bánh nên để ý đến tât cả các đèn / đồng hồ trên tâblo, nhất là đi xa...
Cái đh TEMP qtrọng lém, lâu lâu em còn thử bằng cách ...rút jack cắm cảm biến chơi vào mass xem nó có hđ không.
xe e ENGINE không báo nhớt, hổng bít mấy xe khác có xịn hơn k ?
( E thay nhớt ở nhà, xả sạch ra , thử bật ctắc - không đề, Check Eng cháy rùi tắt như thuờng ( thử cả 2 chiếc co94 và proton 96). Nó chỉ cháy khi:
1- Rút dây béc ra.
2- Rút cảm biến gì ở cái pô e
3- Tháo delco ra vệ sinh ( tháo một jack bự có mấy chục sợi dây chả bít là cái giề...nối vô delco)
4- Còn gì nữa hông bbít....

Trích đoạn: PandaVN

- Két nước bị bẩn, hoặc cái van 1 chiều trong hệ thống két nước bị kẹt nên nước ko tuần hoàn được khi máy nóng nên máy ngày một nóng lên (có khả năng sôi két nước mà bác "Kinh tế nhất" ko biết).
Đang đi chợt xe phát ra tiếng kêu nhỏ, rồi to dần
- Bác economax đang tập lái nên ép số --> "rốc máy" (có tiếng kêu)--> máy nóng và lột zên.

Em chỉ đoán được thế thôi, mong các bác chỉ tiếp ạ.

PD

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/4/06
576
356
63
49
Quận 2

Theo em được biết thì có 2 lọai đèn báo :
1. Đèn báo bơm nhớt : khi tắt máy (chưa bơm nhớt) thì đèn này cháy (màu đỏ). Khi nổ máy rồi đèn này sẽ tắt, chứng tỏ bơm nhớt đã họat động tốt. Khi đang chạy giữa chừng mà đèn này cháy lên thì các bác phải tấp vào lề tắt máy liền, không thì.....
2. Đèn báo mực nhớt (thiếu nhớt) : đèn này màu vàng, khi đèn này bật sáng chứng tỏ xe đang thiếu nhớt. Thông thường đèn chỉ bật sáng vài phút rồi tắt (để báo hiệu xe đang thiếu nhớt), chỉ việc châm thêm nhớt rồi chạy tiếp là OK, nó không báo nữa. Ký hiệu của đèn này giống như ký hiệu đèn bơm nhớt nhưng có thêm hình lăn tăn như sóng nước dưới cái phễu.

Theo em được biết thì chiếc DAIHATSU Citivan không có đèn báo thiếu nhớt. Do không để ý đèn báo bơm nhớt sáng lên nên bác economax@ mới bị thế.