Hạng B2
29/8/13
190
129
43
Đúng như dự đoán, bị hở mạch nên máy đề không quay, bác thợ vệ sinh và kiểm tra luôn rơ le đề rồi đấu vào test sao đó em không để ý (nối một dây ngoài vô đề, một người ngồi trên xe đề còn bác thợ nối bộ đề vô ắc quy bằng dây ngoài để test, máy không nổ nghe các bác, chắc để test mạch điện). Bác thợ nói mấy cục đề này không hỏng được đâu hehe... Ngày nay chạy vô tư rồi.
Hỏi qua bác thợ, có thể kết luận như sau (cho tất cả các loại xe từ 2B đến 4B): Nếu đề không quay chắc chắn hở mạch điện (tiếp xúc không tốt hoặc bị đứt dây). Nếu đề quay mà máy không nổ thì mới kiểm tra ắc quy, dây cam). Nếu đề vài lần mới nổ thì bị tắc lọc xăng, riêng về lọc xăng bác thợ khuyên không để xăng hết mới đổ để bơm không hút cặn vào lọc (cái này ai cũng biết) và đi khoảng 60k thì nên súc bình xăng (cái này giờ em mới biết), vì xăng dơ quá nên lọc sẽ tắc thường xuyên.
Em nghe thế súc lọc xăng luôn hehe... đi xe thấy nhẹ cả người... Em rút kinh nghiệm được một vài điều như thế, có gì sai các bác góp ý nhé.

Hạng F
13/9/07
7.049
48.471
113
Lọc xăng rẻ thì thay luôn cho rồi chứ cần chi xúc!

Hạng B2
26/4/13
215
12
18
rockman nói:
Lọc xăng rẻ thì thay luôn cho rồi chứ cần chi xúc!
xe cap không có lọc xăng rời mà là nguyên cụm bơm xăng có lọc luôn, nếu thay cũng phải tốn hết mấy củ, bác thợ này có tâm ghê, chúc mừng bác bon bon cùng v2.

Hạng C
20/1/11
682
420
63
Bình xăng thì làm sao mà súc được bác, gở ra hết rồi súc à ???

Hạng B2
29/8/13
190
129
43
SUKONY nói:
Đúng rồi đó bác, hơi cực tý cho thợ nhưng yên tâm cho mình...

Hạng F
13/9/07
7.049
48.471
113
SUKONY nói:
Bác mà đổ nhầm xăng pha dầu thì sẽ biêt cái mùi hạ nguyên bình xăng lớn rồi xúc là gì :D

Tập Lái
24/10/13
14
0
0
xe bác nay hết chưa, hôm trước em có alo anh Quoc ben Chevrolet van hanh 0915818080 anh chi em nhiet tinh lam, xong em ghe nho kiem tra cho ba xa e lun

Hạng C
20/1/11
682
420
63
Em nhớ không nhầm bình xăng CAP nằm dưới ghế sau, gỡ cái này mà súc, gắn không kỹ chắc ngửi mùi xăng chết quá.

Hạng B2
29/8/13
190
129
43
SUKONY nói:
Em nhớ không nhầm bình xăng CAP nằm dưới ghế sau, gỡ cái này mà súc, gắn không kỹ chắc ngửi mùi xăng chết quá.
Bơm xăng và lọc xăng muốn tháo phải tháo ghế sau lật sàn lên đó bác, mới làm cũng có mùi xăng nhưng bác chịu khó mua lá dứa tươi bỏ trên xe khử mùi là hết ngay. Xe em vẫn khử mùi bằng lá dứa tươi, dễ chịu chứ không dùng mấy thứ nước hoa linh tinh bán trên thị trường đâu. Bác mua thêm cái bọc giặt đồ sử dụng khi giặt mấy thứ quần áo mỏng khi giặt bằng máy giặt ấy, rồi bỏ lá dứa tươi vào cho nó gọn...