Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
28/5/04
181
3
16
RE: Xe chạy XĂNG hay DẦU hơn?

Trích đoạn: hoatran

Các bác có người phán xử rùi đây.

Máy xăng ô nhiễm hơn máy dầu rất nhiều.
Hiệu quả kinh tế thì máy dầu lại càng hơn do giá dầu rẻ hơn và hiệu suất của máy dầu cũng cao hơn máy xăng

Còn vụ ồn và khói đen thì hiện nay kỹ thuật chưa cho phép máy chạy dầu qua mặt máy chạy xăng

trùi..cái này 'đụng chạm' phải cãi à nha :D
các pác đừng nhầm là máy dầu thải ít hơn nhá, nếu có nói là xe dầu thải ít hơn xe xăng thì về mặt nào đó em còn chịu (vì xe dầu tốn ít nhiên liệu hơn xăng)
Còn nói về Diesel thì 1 lít Diesel khi cháy sẽ sinh nhiều nhiều khí thải và chất thải ko tốt với môi trương và con người ( ngắn gọn: ô nhiễm môi trường) hơn xăng ! Trung bình 1 lít Diesel cháy thải ra hơn ~15% CO2, bụi Carbon thì hơn hàng trăm lần, rồi thì SO2, NO..vv đều cao hơn xăng. Còn xăng thì cháy sinh ra Benzol, cái này gây ung thư nhưng chưa là gì so với bụi than cái bác à, bụi than có kích cỡ Nanometres các bác hít vào phổi là đọng ở đấy luôn [&:] --> nguyên nhân gây cancer số 1 đấy !
Thôi, các bác cứ ra đăng kiểm rồi đo động cơ xăng với dầu so sánh là biết liền. Gần đây mới có động cơ dầu đạt tiêu chuẩn Euro4 về khí thải, trong khi động cơ xăng có từ lâu rồi

Tập Lái
16/7/04
27
0
0
HCMc

Bác ơi, theo em thấy thì chưa hẳn đã là vậy đâu. Ô nhiễm thỉ mỗi nước quy định chưa hẳn đã như nhau đâu. Em nghĩ người ta chỉ quan tâm tới chất gì sẽ được thải ra và tác động của nó đến môi trường thì mới tính là ô nhiểm.

Khí thải của động cơ xăng thì thường do quá trình đốt hoàn tất nên khói có màu trắng . Còn động cơ dầu thì thường cho khói đen do quá trình đốt chưa hoàn toàn nên có lẫn tạp chất có hại. Nhưng hịên nay có những tiến bộ vể công nghệ, động cơ dầu đã hoàn hảo hơn trước rất nhiều. Khí thải sau lần đốt đầu tiên có thể được tái nạp để hoàn tất quá trình đốt góp phần hạn chế ô nhiễm.

Chuyện ô nhiễm còn phải tính đến quy trình sản xuất của cả 2 lọai xe , tác động về lâu dải , số lượng xe trên toàn thế giới lúc đó thì mới có con số chính xác của chuyện ô nhiễm. Bởi vì nếu chỉ có con xe của bác và con xe của em thì chẳng có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả. Nhưng nếu tính trên số lương thực tế thì chuyện đó lại là vấn để khác. Cả bác và em đều không có khả năng thống kê chính xác số lượng xe hiện nay là bao nhiêu , quy trình sản xuất nào ô nhiễm hơn. Chúng ta chỉ có được các con số của nhà Marketing , những con số đó nhiều khi lại không đúng với thực tê. Vậy chúng ta tranh luận nhau vì điều gì đây? Ok xe của em ô nhiễm hơn cũng được miễn là sau này bác có sao đừng túm tóc em là được. Ok không bác?

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Bác cứ xem cái ÍUZU hi-lander gì đó , mỗi lần rồ ga là phụt khói , tác nhân gây ra ung thư thì tôi không rõ , nhưng mà bác chạy cái xe đó vừa ồn ào vừa khói đen thì chắc chẳng có ai ựa Giống như nước đen xì và nước đuc lờ lờ , cảm quan là sợ cái nước cống đó, còn phân tích ra thì có trời mà biết , tôi nghĩ động cơ Diezel chỉ cho máy phát điện và xe tải thì Ok vì tiết kiệm còn xe dầu chạy trong thành phố ở Việt nam chắc chắn là khó chịu, tôi vẫn sợ vì cạnh nhà tôi có cái VÉPA mỗi lần nổ ầm ầm và phun khói cả xóm tắc thờ, người khác thì nói là sành điêu. Sắp tới dân phố họp kiến nghị vì ông ấy đi về khuya làm cả xóm mất ngủ

Tập Lái
16/7/04
27
0
0
HCMc

chít, chít sao bác nỡ lòng ví khói xe nhà em với nước cống? Bẩn quá, chắc em về bán xe mất... Em công nhận là nó có khói đen nhưng cũng tùy lúc thôi bác ạ. Nếu dùng côn, số không thích hợp lại mím môi mím lợi đạp ga cho nó vọt thì nó phải xì khói rội Còn chuyện ồn thì nều ngòai đường chỉ có hay-len-doi của em chạy , còn mọi người "nhón nhẹ chân" thì xe em ồn thât chứ còn ngòai đường như hiện nay thì xe em vẫn còn "êm" lắm.

Ở đây chúng ta nói về sự ưu việt giữa động cơ xăng và dầu, thì em nghĩ động cơ con hay-len-doi của em không có của so với mấy bác xe xăng đâu. Mấy bác đùng lôi nó vào kẻo em...bán xe. Bời vì ai cũng biết động cơ dầu bao giờ cũng đắt hơn xăng nhưng đó là thứ chất lượng chứ hay-len-doi của em thì... không có của đâu.

Status
Không mở trả lời sau này.