Hạng D
10/9/08
2.873
5.921
113
Dài dòng khó hiểu thật.
Theo em cứ quy về trường hợp không tìm được chủ cũ, để cơ quan chức năng tự tìm, như vậy sẽ khỏi bị phạt.

Hạng B1
9/8/11
95
0
0
45
PNLaptop nói:
Sao em ko thấy cái vấn đề "ủy quyền" nhỉ ? nếu mình đang chạy xe có giấy tờ ủy quyền cho mình thì có bị làm sao ko các bác ?
Đây cụ, nhưng nhà em cũng vẫn phân vân như cụ, chẳng thấy nói rõ ràng có phạt hay không , nếu đi xe Ủy quyền công chứng mặc dù CSGT không yêu cầu phải chứng minh xe chính chủ hay không ,nhưng khi bị vi phạm hay tai nạn, nếu cơ quan chức năng hoặc CSGT điều tra xác minh được là xe không chính chủ thì thế nào???

" Vậy nếu mượn xe người khác đi, gặp tai nạn hoặc vi phạm giao thông đến mức bị tạm giữ phương tiện..., Người vi phạm sẽ gặp phiền toái gì? Họ có nghĩa vụ phải chứng minh xe này là xe mượn không?

Người đang sử dụng xe chỉ phải xuất trình đầy đủ giấy tờ như trên, chứ không có nghĩa vụ phải chứng minh chiếc xe đó là xe đi mượn hay xe chưa làm thủ tục sang tên. Việc xác minh có phải "xe đã mua bán chưa sang tên" hay không là việc làm của cơ quan chức năng. CSGT sẽ thông qua cơ sở dữ liệu đăng ký xe để tìm kiếm nguồn gốc chiếc xe. --> câu hỏi đặt ra là: thông qua cơ sở dữ liệu và xác minh biết xe này Ủy quyền, không chính chủ.... lúc đó có bị phạt không?

Hết thời hạn tạm giữ phương tiện, nếu không xác định được hành vi vi phạm lỗi “không chuyển quyền sở hữu”, thì CSGT phải trả lại phương tiện và chỉ ra quyết định xử phạt về những lỗi người điều khiển đã vi phạm mà thôi." - Vậy xe được Ủy quyền có bị khép vào lỗi xe không chính chủ?