Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Theo m bác xử lý tạm thế là ok rồi
Giờ kiếm ít gói hút ầm ném vào xe. Trước khi cất xe bác bật điều hoa lạnh sâu tầm 10-15' cho hết ẩm.
Sau dịch xử lý vết chưa hết

• Like
Reactions: comchienca
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Hết dịch mang ra phơi nắng cho 1 ngày thì hết mùi. Chả bù xe em vứt ngoài bờ sông phơi nắng cả ngày. Xe lúc nào cũng nóng bỏng tay

• Like
Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
xe em 2 tháng trong hầm xe. 2 tuần nổ 1 lần ko để ý hôm qua cũng thấy mốc nhiều nên phải lau luôn. Hôm nào ở nhà có nắng thì mang ra phơi

• Like
Tập Lái
29/7/20
29
11
3
35
E đánh dấu phát. Khi nào được về e sẽ làm theo cách của các a. Chứ xe e để ở nhà hơn 2 thág rồi.

Hạng B2
13/10/14
399
239
43
35
da thì liqui moli,nhựa nội thất thì formula 1,mình không có buôn bán nhé,mấy thứ này đầy!
Cảm ơn bác nhé. E lưu lại. Qua dịch của hàng buôn bán lại thì mới mua đc rồi. Giờ e đang tìm phương án khắc phục nhanh vs các thứ có sẵn thôi ạ

Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
View attachment 2569297Hiện tại em có chiếc i10 2018, do dịch đậu bãi hơn 2 tháng, hôm nay mở ra xe mốc nặng, mùi cũng rất khó chịu, với kinh nghiệm dùng xe lâu năm nhưng chưa gặp trường hợp này bao giờ. Hiện tại em có xử lý qua cồn (lau toàn bộ) rồi dùng quạt hong khô 15 phút, mốc tạm thời hết đc 80% (vẫn còn đốm mờ). Nhưng mùi thì ko thấy thuyên giảm. Xe dự kiến tiếp tục nằm bãi thêm ít nhất 2 tuần nữa. Dịch chưa giảm. Mà bãi thì ẩm thấp, qua diễn đàn mong các anh chia sẻ tư vấn giúp em cách trị mùi hôi mốc và triệt để mốc (kinh nghiệm xử lý tại nhà). Mong nhận được ý kiến của các bác tài lâu năm có kinh nghiệm chỉ bảo.
Bây giờ để khắc phục thì bác cứ làm theo lời của mấy anh trên, nhưng em nghĩ nên làm theo trình tự này:
-Dùng dấm loãng trước
-Dùng các dung dịch bán sẵn của Liqui Moly, Sonax, Formula 1 sau. Lí do là mấy dung dịch này có chất để phủ bề mặt sau khi khô, nếu không diệt sạch đám nấm mốc tận gốc mà còn "đắp mền" cho chúng thì sau này còn khổ.

Kế đến là phòng tránh, xe em cũng để hầm xe mát mẻ không có nắng mấy tháng trời, nhưng mỗi tuần 1 lần em bật điều hoà để gió mạnh và chỉnh nhiệt độ lên cao (nóng lên), đóng cửa xe để đó khoảng 10-15p. Sau đó tắt và mở bung hết các cửa khoảng 10p nữa.

Khoảng nửa năm thì bác kiếm dung dịch dưỡng da (các hãng nêu trên đều có), lau sạch sẽ tất cả bề mặt da trên xe.

• Like
Reactions: kdldt
Hạng B2
13/10/14
399
239
43
35
Em lau ghế xe bằng giấm loãng, rồi mở hết cửa phơi nắng 20p, sau đó đóng cửa kính nhưng hơi hé ra 1 chút, để y vậy đến nay đã tầm 1 tháng vẫn không thấy bị mốc lại.
Em lau ghế xe bằng giấm loãng, rồi mở hết cửa phơi nắng 20p, sau đó đóng cửa kính nhưng hơi hé ra 1 chút, để y vậy đến nay đã tầm 1 tháng vẫn không thấy bị mốc lại.
bác dùng dấm gì ạ? Táo, gạo ? Hay loại nào cũng đc?