Hạng C
28/2/15
980
690
93
39
Em thấy có một số anh treo đầy mấy gói hút ẩm silica gel loại 1kg trong xe (khoảng 80k/ gói 1kg). Khô ráo thì chắc sẽ giảm mốc được đó anh.
Mấy hôm nay mưa hoài nên em mang ra nắng 12 giờ trưa mở hết cửa phơi cho khô, nhà e ở BD nên rộng rãi cũng đỡ khổ vụ này

• Like
Reactions: Luke217
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Xe để ở nhà mấy tháng nay vì cấm đường, nổ lên và mở máy lạnh, ít lâu sau hơi nước bốc đầy. Rồi sau đó tắt máy đóng cửa, thì để lâu có bị mốc không bác?
Nổ máy tại nhà có nên mở máy lạnh không nhỉ, để không không mở thì không biết có kẹt máy lạnh không nữa
Hành động mở máy lanh của mình là để chênh lệch nhiệt độ trong xe, đặc biệt là dàn lạnh và lọc gió. Việc này sẽ làm chết bớt vi khuẩn ở các khu vực này. còn việc phơi ngoài nắng cũng vậy, sẽ diệt nấm mốc, vì đóng cửa phơi nắng nhiệt độ trong xe lên đến 80 độ lận.
Cái máy nào mà để lâu không được quay thì nó cũng có nguy cơ hỏng hết bác nhé.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
23/10/14
472
728
93
52
Muốn hạn chế nấm mốc nội thất xe:
1. Trước khi cất xe không đi cần rửa xe, dọn sạch nội thất.
2. Loại bỏ bớt vật dụng trên xe - Đặc biệt là các đồ thực phẩm, chai lọ đựng chất lỏng.
3. Chuyển về chế độ lấy gió trong, bật điều hòa lạnh sâu trước khi cất xe để làm khô nội thất.
4. Đóng kín các cửa và nếu có thể thì để xe chỗ nào đó ít chịu mưa nắng thì tốt.
5. Thỉnh thoảng kiểm tra xe, nổ máy, bật điều hòa lạnh (tại chỗ cũng được).
Và khi đã mốc rồi:
1. Vệ sinh nội thất bằng dung dịch vệ sinh chuyên dùng cho ô tô (mình hay dùng dung dịch vệ sinh Sonax).
2. Lau sạch, để khô sau khi vệ sinh bằng dung dịch.
3. Bảo dưỡng ghế da, nhựa nội thất, roăn cao su, nhựa ngoại thất bằng chất bảo dưỡng chuyên dụng (mình dùng đồng bộ Sonax luôn).
4. mở cửa cho khô và bớt mùi chất bảo dưỡng sau đó đóng cửa bật điều hòa lạnh lâu một chút cho nó khô hoàn toàn trước khicất xe lại.
Mất công một chút nhưng khá ổn khi đi công tác lâu không SD và đặc biệt trong mùa dịch mình để gần 3 tháng không có mùi lạ hay nấm mốc cả trong và ngoài./.

• Like
Reactions: trác đông lai
Hạng F
3/10/15
9.735
11.970
113
Hành động mở máy lanh của mình là để chênh lệch nhiệt độ trong xe, đặc biệt là dàn lạnh và lọc gió. Việc này sẽ làm chết bớt vi khuẩn ở các khu vực này. còn việc phơi ngoài nắng cũng vậy, sẽ diệt nấm mốc, vì đóng cửa phơi nắng nhiệt độ trong xe lên đến 80 độ lận.
Cái máy nào mà để lâu không được quay thì nó cũng có nguy cơ hỏng hết bác nhé.
Đóng cửa nóng xe thì ok chết khuẩn.
Nhưng còn chênh lệch nhiệt độ dàn lạnh và lọc gió phải cao lên thì mới chết khuẩn chứ lạnh thì có vẻ...
Thấy mở máy lạnh hơi nước lên quá sợ mốc trắng quá bác. Chạy ngoài trời máy lạnh thì không có hơi nước thế.

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Đóng cửa nóng xe thì ok chết khuẩn.
Nhưng còn chênh lệch nhiệt độ dàn lạnh và lọc gió phải cao lên thì mới chết khuẩn chứ lạnh thì có vẻ...
Thấy mở máy lạnh hơi nước lên quá sợ mốc trắng quá bác. Chạy ngoài trời máy lạnh thì không có hơi nước thế.
Thực ra khi bác để lạnh sâu khoảng 18 độ, nước sẽ đọng lại ở dàn lạnh hết. Không khí thổi vào khoang cabin sẽ là không khí khô. Nên bác an tâm về việc sợ không khí ẩm vào cabin nha.
Còn chênh lệch nhiệt độ thì đó là biện pháp sock nhiệt đó bác. Anh em mình mà hị sock nhiệt từ 5 độ đưa ngay lên 60-70 độ còn bị bệnh chứ huống hồ gì virus với vi khuẩn. (thường dàn lạnh có nhiệt độ khoảng 5 độ hoặc thấp hơn, không khí đi qua đó được làm lạnh khoảng 10 độ thổi vào cabin, luồng khí này mới có thể giảm nhiệt xuống 18 độ được).

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
24/6/17
415
674
93
45
View attachment 2569360
Chai to vệ sinh da, chai nhỏ bóng nhựa (a mua trên tiki hay lazada)

Dùng xong phơi nắng ,mở hết cửa rồi mở max gió tầm 15p cho khô hơi mốc , rồi max AC tầm 15p vô xe thơm như múi mít hehehe.
khoái nhất câu" thơm như múi mít" kaka, cơ mà lúc này mới thấy mấy xe ghế nỉ cũng có giá trị, không bị gì hết, ko có mùi mốc luôn

• Like
Reactions: Luke217
Hạng F
3/10/15
9.735
11.970
113
Thực ra khi bác để lạnh sâu khoảng 18 độ, nước sẽ đọng lại ở dàn lạnh hết. Không khí thổi vào khoang cabin sẽ là không khí khô. Nên bác an tâm về việc sợ không khí ẩm vào cabin nha.
Còn chênh lệch nhiệt độ thì đó là biện pháp sock nhiệt đó bác. Anh em mình mà hị sock nhiệt từ 5 độ đưa ngay lên 60-70 độ còn bị bệnh chứ huống hồ gì virus với vi khuẩn. (thường dàn lạnh có nhiệt độ khoảng 5 độ hoặc thấp hơn, không khí đi qua đó được làm lạnh khoảng 10 độ thổi vào cabin, luồng khí này mới có thể giảm nhiệt xuống 18 độ được).
Cảm ơn bác đúng rồi hoá ra em không mở 18 độ mà cứ mở nhiệt độ như khi đi bình thường.

• Like
Reactions: trác đông lai