Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe em vào số 1 rất nặng

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Xe em vào số 1 rất nặng

@ huynqlc :Em nghĩ là bộ đồng tốc của bộ bánh răng số 1 có vấn đề bác ạ, muốn sửa chữa thì phải tháo rã hộp số và thay bộ đồng tốc này!
Nhưng trường hợp xe bác thì xem ra không quá trở ngại khi sử dụng xe, lý do thì bác lebaphuc cũng đã nói rồi đó.

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Trích đoạn:
Em nghĩ là bộ đồng tốc của bộ bánh răng số 1 có vấn đề bác ạ, muốn sửa chữa thì phải tháo rã hộp số và thay bộ đồng tốc này!
Nhưng trường hợp xe bác thì xem ra không quá trở ngại khi sử dụng xe, lý do thì bác lebaphuc cũng đã nói rồi đó.
Cám ơn bác, xe em đi các số khác đều bình thường, chỉ có số 1 là ko vào được, nhiều lúc rất bất tiện, cứ phải dừng xe lại, cổng lên cơ quan em lại phải số 1 mới lên được, trong khi đường thì đông, ảnh hưởng tới mọi người. Ngày nào cũng 2 lần như vậy nên em sẽ phải sửa thôi.
Em sẽ vô gara tháo hộp số ra xem bộ đồng tốc bánh răng số 1 ra sao, cám ơn bác nhiều.

Hạng B2
20/6/07
174
88
28
53
Re: RE: Xe em vào số 1 rất nặng

Sao rồi bác Huy? Xe em cũng bị hiện tượng giống vậy...

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
huynqlc nói:
Trích đoạn:
Em nghĩ là bộ đồng tốc của bộ bánh răng số 1 có vấn đề bác ạ, muốn sửa chữa thì phải tháo rã hộp số và thay bộ đồng tốc này!
Cám ơn bác, xe em đi các số khác đều bình thường, chỉ có số 1 là ko vào được, nhiều lúc rất bất tiện, cứ phải dừng xe lại, cổng lên cơ quan em lại phải số 1 mới lên được, trong khi đường thì đông, ảnh hưởng tới mọi người. Ngày nào cũng 2 lần như vậy nên em sẽ phải sửa thôi.
Em sẽ vô gara tháo hộp số ra xem bộ đồng tốc bánh răng số 1 ra sao, cám ơn bác nhiều.
Vì bánh răng số 1 là bánh răng thẳng nên vào thường khó hơn các số khác.

Bác thử mánh này: trong khi đang đạp côn, thay vì đẩy cần số để vô số 1 bác lại kéo nhanh cần số vô số 2 rồi liền đẩy thẳng tới trước để vô số 1.
Hy vọng bác sẽ vô số 1 ngon lành mà không cần rã hộp số nữa.

Hạng D
25/11/09
4.271
16
38
CADIVI

Bịnh này do cắt côn không hết . Bác đạp sát côn thì vô số 1 dễ hơn .. hoặc phải thay bố ambrayza

Hạng C
14/5/10
601
3
18

Em đã từng bị vậy, khi đó bác cứ vào số 2, nhích xe bằng số 2 lên chút cho đủ chuyển động 1 tý rồi vào số 1 là OK. Còn muốn giải quyết em nghĩ phải tháo hộp số kiểm tra rồi

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM

Mấy bác này chắc bên khảo cổ học quá :D
Vô số 1 nặng như bác chủ bị thì đa phần do côn, cần thay mới bố, đĩa...nói chung làm lại côn là ok.

Hạng C
11/3/11
951
456
63
Vì bánh răng số 1 là bánh răng thẳng nên vào thường khó hơn các số khác.

Bác thử mánh này: trong khi đang đạp côn, thay vì đẩy cần số để vô số 1 bác lại kéo nhanh cần số vô số 2 rồi liền đẩy thẳng tới trước để vô số 1.
Hy vọng bác sẽ vô số 1 ngon lành mà không cần rã hộp số nữa.
[/quote]
Phương pháp cua bác này hay. đây là pp hợp lý khi bị kẹt số 1.
PP này tận dụng sự đồng tốc của số 2, hợp lý về kỹ thuật

Tập Lái
6/12/18
4
0
1
32

Bác kiểm tra lại Côn nhé, đa phần số ( nhất là số 1) nặng là do Côn cắt không hết nên bánh răng chưa thoát tải được, gây khó kh8an khi sang số.
Nếu xe bác dùng Cáp côn thì tăng thêm 1 tí là OK!:)
Bác cho em hỏi xe em là Xe ben dạo gần đây em vào số 1 đến số 5 rất khó và rất nặng đặc biệt là lúc quay đầu xe lùi rồi tiến em vào số k dc luôn kẹt hẳn ở số lùi em phải tắt mái mới trả về số 0 dc
Mong bác giúp em