Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe hao xăng,bệnh gì ?

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
PHONG NGUYEN nói:
a_ma_nguy nói:
auto_vn911 nói:
ái chà!!! 6,2 lên 6,8 bác nhận ra luôn. ghê nhỉ??? nếu như vậy thì xe bác k có vấn đề về máy móc đâu bác à!!! bác nên cho thay lọc xăng, xúc béc phun, và thay cái bình accu chắc cải thiện dc tình hình.
thân!
Vâng,e có thói quen ghi chép tất cả những gì liên quan đến xe như thay phụ tùng gì,ngày thay,km đã chạy...và đổ xăng bn lít nên chỉ 1 phép tính nhẩm là ra tiêu hao ngay.
Nhờ ghi chép cẩn thận nên cách đây 3 năm khi thay 4 cụm má thắng,e phát hiện ra thợ lắp sai kỹ thuật gây ra hao xăng nên bắt đền ga-ra đấy(thắng bị bó nhẹ 1 bên bánh trước).
Xin hỏi bác cái ac-quy thì ảnh hưởng gì đến xăng cộ?(bình e thay ngày 1/2/2008 nay vẫn còn ngon).
- Mai bác ghé anh Thọ hay ông Tứ Thọ (Đà Nẵng nhiều Thọ quá ) check toàn bộ cho bác nhé.Có gì hú em gởi đồ cho bác thay.
Sáng nay ghé ông Thọ (gara oto và cuộc sống),thợ xem qua ko thấy đèn chek hiện trên táp-lô nên dự đoán béc phun đóng muội.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
a_ma_nguy nói:
auto_vn911 nói:
ái chà!!! 6,2 lên 6,8 bác nhận ra luôn. ghê nhỉ??? nếu như vậy thì xe bác k có vấn đề về máy móc đâu bác à!!! bác nên cho thay lọc xăng, xúc béc phun, và thay cái bình accu chắc cải thiện dc tình hình.
thân!
Vâng,e có thói quen ghi chép tất cả những gì liên quan đến xe như thay phụ tùng gì,ngày thay,km đã chạy...và đổ xăng bn lít nên chỉ 1 phép tính nhẩm là ra tiêu hao ngay.
Nhờ ghi chép cẩn thận nên cách đây 3 năm khi thay 4 cụm má thắng,e phát hiện ra thợ lắp sai kỹ thuật gây ra hao xăng nên bắt đền ga-ra đấy(thắng bị bó nhẹ 1 bên bánh trước).
Xin hỏi bác cái ac-quy thì ảnh hưởng gì đến xăng cộ?(bình e thay ngày 1/2/2008 nay vẫn còn ngon).
accu bác không cầm điện tốt, thì máy phát (dinamo) phải làm việc hoài nên thêm tải cho động cơ nhiều, dẫn đến hao xăng. tỷ lệ tổn hao công suất cho việc nạp accu gần giống tỷ lệ hao xăng của xe bác nên em đoán như vậy!!!
accu đóng vai trò như một bồn nước dự trữ để trên nóc nhà vậy bác ạ!! nếu hết thì moto bơm nước tự bơm = đi namo.

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
auto_vn911 nói:
a_ma_nguy nói:
auto_vn911 nói:
thân!
accu bác không cầm điện tốt, thì máy phát (dinamo) phải làm việc hoài nên thêm tải cho động cơ nhiều, dẫn đến hao xăng. tỷ lệ tổn hao công suất cho việc nạp accu gần giống tỷ lệ hao xăng của xe bác nên em đoán như vậy!!!
accu đóng vai trò như một bồn nước dự trữ để trên nóc nhà vậy bác ạ!! nếu hết thì moto bơm nước tự bơm = đi namo.
Thanks bác.
Kiến thức về 4b của bác rộng quá.Cái ac-quy nước Đồng Nai đã 3 năm 4 tháng rồi,chắc cũng sắp tèo nên mai e sẽ thay.
Còn vụ súc béc phun có cần thiết ko bác?(xe đã chạy 140k km chưa súc rửa lần nào?

a_ma_nguy nói:
Trương Đức Hải nói:
Vậy bác nên súc rửa béc xăng đi ạ .
Thợ nói súc béc mất 1 buổi có đúng ko bác Hải?
Niếu bác dùng hàng của em thì bác chỉ việc .đổ đầy 50lit xăng rồi bác đổ 1 chai xúc rửa béc xăng của em vào .rồi bác chạy bình thường ạ. em sẽ hướng dẫn trực tiếp cho dễ ạ

Hạng D
29/12/10
3.133
12.824
113
TP.HCM
xe altis tháo béc ra xúc và vệ sinh cổ hút , bù ga , có khoãng 1g15p thôi bác .làm gì cả một buổi

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
SPORT4477 nói:
xe altis tháo béc ra xúc và vệ sinh cổ hút , bù ga , có khoãng 1g15p thôi bác .làm gì cả một buổi
Chiều nay đưa xe vào ga-ra,gặp ông chủ trẻ đề nghị cho súc béc.Ông chủ chạy thử xe rồi phán 1 câu hơi bị lạ"Xe Toy ko cần súc béc vì Toy thiết kế béc đặc biệt,chỉ có dòng xe Hàn Quốc mới cần súc định kỳ".
Iem nghe hơi lạ nên lại lên đây hỏi các bác xem "thầy" phán có chuẩn ko?