Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe mau hết nước mát máy

Hạng B1
26/10/05
83
0
6
44
RE: Xe mau hết nước mát máy

@ bác bắp : bác cho em hỏi vụ này luôn, em xem mấy cái đề mục củ thì em thấy nói là nên châm nước mát bằng nước tinh khiết đừng nên châm Lavie, mấy bữa nay em mua luôn 1 chai Lavie 5L, châm cho đến bi giờ hết rùi, vậy thì có sao không bác bắp.

Nếu bác nhịn không được thì ra khu dân sinh, bình phụ họ bán đâu như 180 hay 200k gì đó em không nhớ rõ, còn nắp bình thì e chưa hỏi...bác nên trả cái bình quãng 120k và cái nắp bình quãng 60k là ổn...rồi mang lên hãng họ thay cho...tiền công có 50k thui...

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Bác Bắp ơi đã giúp thì giúp cho trót, bác tư vấn dùm chuyện nước mát với, tôi cũng đang muốn châm thêm nước mà không biết đổ nước gì vào đây. Cám ơn bác.

Hạng B1
26/10/05
83
0
6
44

@ bác bắp: em đa tạ bác nhiều. Để em về nhà thử xem cái nắp máy và bình phụ như bác đã nói, rùi em ra chợ mua lun cho rùi. Bửa nào em sẽ báo cáo cho bác biết tình hình.

bác phải nói rõ là xe bác chạy bao lâu chưa vệ sinh kết nước chứ? Nếu cần về sinh két nước thì đầu tiên tháo cái ốc ở đáy két (nhớ để máy nguội nhá;)) rồi về sinh bằng nước máy cho đến khi nước trong két chay ra đã sạch, lắp lại và châm bằng nước đã làm mềm là tốt nhất. Có thể dùng Coolant, pha theo tỷ lệ ghi trên vỏ lon Coolant.

Nếu chỉ đơn thuần là châm thêm nước do nước bình phụ bị hụt thì cũng nên châm bằng nước đã được làm mềm...nếu bí quá thì mua nước đóng chai laọi có ghi hàm lượng khoáng chất càng ít càng tốt...:D

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Xe tôi đi 2 năm, 17.000 km, hôm rồi vào hãng tụi nó nói chưa cần vệ sinh két nước, nhưng lúc đó vội quá nên ko kịp kiểm tra vụ châm thêm nước, về đến nhà mới thấy hơi bị hụt. Coolant mua ở đâu bác nhỉ? Xo-dzi, mấy vụ này nhà quê quá!!!

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Xe tôi thì rất lạ, luôn hụt nước ở bình phụ, mà ko hề thiếu nước ở bình chính, cũng chưa quá nhiệt khi nào ? thế là sao ?