Tập Lái
6/2/22
23
70
13
43
Chào các bác,
Xe em Mazda 3 2019, khi đi với vận tốc cỡ 5-10km/h mà rà thắng thì nghe tiếng cục 1 cái rất khó chịu. Có vẻ tiếng kêu phát ra từ phanh/lốp trước bên phụ.

Lần 1 đem vô hãng: họ nói thắng bẩn, vệ sinh xong đi ra bình thường, được 2000km thì bị lại
Lần 2 đem vô hãng: họ nói do thước lái (???), cao su chân máy (???), họ cũng vệ sinh thắng, được 2000km thì bị lại
Lần 3 em chán không đem vô hãng nữa, mà mua chai vệ sinh má phanh WURTH về xịt đại vào má phanh bên trước phụ. Xịt hồi thì nó ko kêu nữa, nhưng 1 thời gian lại bị lại

Có gara nào uy tín không e đem xe tới sửa rồi bảo dưỡng 5 vạn luôn ko ạ.

Xe Mazda 3 2019 đi 10km/h rà thắng thì nghe tiếng cục
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: CuBiMi
Hạng F
29/10/16
11.592
22.260
113
Pháp
Có nên khuyên không các bác trong kỹ thuật ...

Bác chủ thớt lấy thử bình nhớt xịt và mở bò trét trên bố và dỉa thắng chưa ....nếu còn kêu thì em thua :):):)
Nhớt và mở bò phải xịn nha ...:):):)

Ngoài ra bác phải xem bình Oxygene của bác đúng tiêu chuẩn chưa , sau khi post hỏi là lặn luôn rất nhiều anh em bị rồi:):):)

• Like
  • Haha
Reactions: dmcs and Khoabta
Hạng C
18/3/20
944
912
93
39
giảm ma sát nó không kêu thì em nghĩ chắc có cái gì đó sắp rớt ra rồi :D

• Like
Reactions: dmcs
9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
lục cục dưới gầm thì chắc chắn là có sự hao mòn của hệ thống treo rồi, bác xem lại cao su thanh cân bằng trước, các rutuyn xem sao nha.

• Like
Tập Lái
20/9/23
12
21
3
34
Thực ra bệnh tiếng kêu này rất khó, đôi khi nghe thực tế chẩn đoán còn không ra huống chi là mô tả. Bác chủ thớt đã từng thay thế má phanh lần nào chưa? hay má phanh vẫn còn nguyên bản. Nếu còn nguyên bản và đã vệ sinh phanh thì bên kiểm tra thêm phần thanh dẫn hưỡng phanh ( gọi cách khác suốt phanh hoặc ắc phanh) xem có bị giơ không, Ngoiaf ra nên tháo đĩa phanh ra kiểm tra xem đĩa phanh có vấn đề gì không như rơ rão hoặc có Viên đá mắc kẹt bên trong

• Like
Hạng D
24/4/17
1.892
1.521
138
34
Sao mới 50.000 km đem ra ngoài bảo dưỡng rồi bác, sợ hãng lấy lý do từ chối bh ko.... hãng làm tệ và kém mà cứ chơi chiêu bh máy để ép chủ xe

• Like
Tập Lái
Có nhiều nguyên nhân phát ra tiếng kêu ở hệ thống gầm trước, nhưng nếu như chỉ phát ra khi bác dậm thắng thì có thể khoanh vùng khu vực để loại trừ.

Lần 2 đem vô hãng: họ nói do thước lái (???), cao su chân máy (???), họ cũng vệ sinh thắng ->>Vậy bác có thay theo hãng không, nếu có thì coi chừng bị bánh vẽ rồi nhé, trường hợp này không liên quan hai cái kia. Xe đời 2019 thì cao su chân máy chưa đến mức phải thay, mà nếu có kêu thì khi nổ máy nó đã rung bần bật rồi không cần bác phải dậm thắng :))

- Vệ sinh thắng ở đây là bao gồm những hạng mục gì thì bác có nắm không?
Ví dụ như phải kiểm tra và vệ sinh ắc phanh, thay mỡ mới mà phải là mỡ silicone chuyên dụng cho ắc phanh, và mỡ đồng tra ở mặt ngoài má phanh chỗ tiếp xúc với con heo thắng và khe trượt ra vô ở đầu trên má phanh, kiểm tra miếng đệm má phanh có bị lỏng không, kiểm tra má phanh mòn có đều không.

Làm hết những cái trên mà còn kêu thì thử thay má phanh mới, thay luôn miếng đệm má phanh..

• Like
Reactions: dmcs and motorocar
Hạng B2
6/8/14
183
189
43
35
go vap
Bác cứ đem vô hãng & làm căng căng lên thêm một chút, chút thôi để anh em hãng họ chú tâm tới bác hơn, gặp trực tiếp ông thợ Cả (tổ trưởng của cái xưởng) để trao đổi. Bác mang ra garage anh em ở ngoài cũng phải mò lại từ đầu như vậy thôi, mà không chuyên dòng xe không khéo thì xe bác bị phá càng nhanh hơn. Khuyên bác chân thành!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B2
12/4/09
261
2.703
93
Thanh pho Ho Chi Minh
chia sẻ bác chủ: xe mình forte 2012 cũng bị y như thế (ở 75k odo)
Đem vô hãng toàn phán phải thay cao su chân máy, thay rotuyn, thay etc... cảm giác như hãng thay-và-thử-xem-hết-không?

Gara: vệ sinh thắng toàn bộ, thay má phanh, chà mịn đĩa thắng... hết gần 2 tr

êm tới giờ (được 5k nữa)

Chưa biết thế nào. đang theo dõi

Kết luận: cũng là hạng mục " vệ sinh thắng" nhưng có vẻ hãng làm ko kĩ = gara ngoài (hãng chỉ mạnh về thay thế)

Xe bác mới 2019 mà thước lái và cao su chân máy gì trời?. dính dáng gì? lái có bị xỉa lái đâu? máy có rung đâu mà thay cao su chân máy?
Xe mình 2012 mà còn chưa thay cao su chân máy!

Hạng B1
24/8/22
91
128
33
34
Có nên khuyên không các bác trong kỹ thuật ...

Bác chủ thớt lấy thử bình nhớt xịt và mở bò trét trên bố và dỉa thắng chưa ....nếu còn kêu thì em thua :):):)
Nhớt và mở bò phải xịn nha ...:):):)

Ngoài ra bác phải xem bình Oxygene của bác đúng tiêu chuẩn chưa , sau khi post hỏi là lặn luôn rất nhiều anh em bị rồi:):):)
Chủ thớt lặn thật kìa bác. Quá chời ae OS vô góp ý mà chả thấy vô phản hồi hoặc like. Chắc post bài cho đủ số lượng lên rank để bán xe cho có tí uy tín quá.

• Like
  • Haha
Reactions: dmcs and Osin