Tập Lái
10/10/20
3
1
0
33
Xe Mitsubishi Zinger 2008 bị ù, nhờ bắt bệnh giúp

*Ảnh minh họa

Em chào bác sĩ.

Em có con Zinger 2008 đang bị ù. Xe cài Số 4 và số 5 đi nghe dễ nhất. Khi đi đạt tốc độ gần 40km em chuyển từ số 3 lên số 4 thì sẽ nghe tiếng ù.

Ga càng mạnh, và tải càng nặng thì tiếng ù càng to. Lên khoảng 55 km trở lên là lại hết. Khi đạt tầm 55km thì e lên số 5 xe lại bị ù như thế. Sau đó lên khoảng 65km trở lên là hết ah.

Và nếu đi thả trôi không ga thả trôi nhưng vẫn để số 5 thì khi vận tốc về tại tầm 65km xuống 55km thì tiếng ù lại xuất hiện. Nếu chân đệm ga nhẹ thì tiếng ù ko còn. Nhưng nếu ga mạnh thì tiếng ù xuất hiện.

Xin bác bắt bệnh giúp e với ah

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.554
22.032
113
Pháp
Vậy bạn thử lái trên cao tốc, vào số bình thường, sau đó chuyển qua lane phải, đạp côn và cho nó thả trôi xem thử có bị ồn hay hú không . Để test ..... côn đó mà . nhớ vẩn đạp côn và chuyển số từ từ nha .....
Nếu thật sự côn mòn thì có vài hiện tượng xãy ra, nặng nhất là kéo ... không nổi .

Vậy bạn có từng thay toàn bộ côn (complet) chưa ?

Tập Lái
10/10/20
3
1
0
33
Vậy bạn thử lái trên cao tốc, vào số bình thường, sau đó chuyển qua lane phải, đạp côn và cho nó thả trôi xem thử có bị ồn hay hú không . Để test ..... côn đó mà . nhớ vẩn đạp côn và chuyển số từ từ nha .....
Nếu thật sự côn mòn thì có vài hiện tượng xãy ra, nặng nhất là kéo ... không nổi .

Vậy bạn có từng thay toàn bộ côn (complet) chưa ?
Xe e nếu cắt côn thì trôi êm ah. Còn e vừa thay côn bàn ép bi T nhưng thợ ko láng bánh đà. Ah

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.554
22.032
113
Pháp
Xe e nếu cắt côn thì trôi êm ah. Còn e vừa thay côn bàn ép bi T nhưng thợ ko láng bánh đà. Ah
Xin lỗi vì trả lời trể, nói đúng là phải thay toàn bộ mới biết, do đó tôi chỉ đoán được phần nhập nhả, ngay cả dĩa dính vào máy có thay hay không thì tôi không biết.

Nếu như các bác thay nửa chừng thì khó đoán, còn thay cụm thì dể đoán hơn, Tư duy VN hư gì thay đó, còn tôi thì thay cả bộ. Em kh biết 2 cái giò gà có dính kh thì kh biết ...nha

Thôi thì thử nha .... Bạn đề máy, để số lớn nhất MT (5,6), đạp côn, giữ thắng tay, sau đó nhả nhẹ chân côn (dĩ nhiên thắng tay vẩn giử), nhè nhẹ , nếu như số 5,6 mà máy vẩn nổ thì xong hàng

Trường hợp máy tắt tức là côn tốt thì các ... bạc đạn của hộp số mà thôi .

Em nhắc lại là khi thay thì thay toàn bộ, kh thay một cái rồi hỏi bệnh, khó đoán lắm, chưa tính nói đến cây số đã chạy, từng làm bảo dưỡng gì như thay hộp số .. làm lại máy, thay từ nghĩa địa ... nói chung là rất khó khi đoán bệnh xe ở VN

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Xin lỗi vì trả lời trể, nói đúng là phải thay toàn bộ mới biết, do đó tôi chỉ đoán được phần nhập nhả, ngay cả dĩa dính vào máy có thay hay không thì tôi không biết.

Nếu như các bác thay nửa chừng thì khó đoán, còn thay cụm thì dể đoán hơn, Tư duy VN hư gì thay đó, còn tôi thì thay cả bộ. Em kh biết 2 cái giò gà có dính kh thì kh biết ...nha

Thôi thì thử nha .... Bạn đề máy, để số lớn nhất MT (5,6), đạp côn, giữ thắng tay, sau đó nhả nhẹ chân côn (dĩ nhiên thắng tay vẩn giử), nhè nhẹ , nếu như số 5,6 mà máy vẩn nổ thì xong hàng

Trường hợp máy tắt tức là côn tốt thì các ... bạc đạn của hộp số mà thôi .

Em nhắc lại là khi thay thì thay toàn bộ, kh thay một cái rồi hỏi bệnh, khó đoán lắm, chưa tính nói đến cây số đã chạy, từng làm bảo dưỡng gì như thay hộp số .. làm lại máy, thay từ nghĩa địa ... nói chung là rất khó khi đoán bệnh xe ở VN
Osin đổi nick thành Gara cho anh em nhờ hỉ...hihi

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.554
22.032
113
Pháp
Osin đổi nick thành Gara cho anh em nhờ hỉ...hihi
Kh phải nghề của em, em chỉ học lén, quậy phá xe cũ, đọc trên mạng vào giao lưu trong các 4rum chứ đâu có gì đâu bác

Tiện em suy nghĩ có phải là tiếng ù của bạc đạn ...bánh không vì là tần số cộng hưởng của nó, đôi khi đến một vận tốc nào đó sẽ bị ù, và dưới hay trên vận tốc đó thì sẽ hết. Em kh có tại chổ khó đoán biết được, hy vọng là bạc đạn bánh xe thì đở, trong trường hợp đó thì phải vượt hay giảm tốc độ ... nên thay càng sớm, nếu không nó phá lung tung thì mệt nha

'Cầu Tacoma' là thí dụ về tần số cộng hưởng (résonance)

• Like
Reactions: huyHoang
Hạng F
29/10/16
11.554
22.032
113
Pháp
Có ai chuyển số như formule 1 đâu trùi. 60 nhiều khi ngon trớn em qua số 5 rồi. Thân!. A bạn đang test tôi có từng lái mt a. 30kms/h chẳng ai qua số 3 cả... Và số 5 làm gì 50. Trừ khi xuống dốc.... Bạn test sai người rồi