Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
RE: Xe mô hình chạy xăng

Trích đoạn: LeWis
tuổi thọ rất kém,trung bình khoảng 8 buổi = 2 tháng chơi là máy đã sắp vứt đi vì quá yếu,ko chạy lại ai,máy giật khó nổ,ko có raganti...vv.v.
Tuổi thọ kém vậy sao bác? Sao em vào các forum RC thấy mọi người nói đ/c loại này trung bình cũng được vài tháng, thậm chí hàng năm nếu biết cách sử dụng????

Tập Lái
23/4/08
29
0
0

hehe,bác cứ thử tậu một em xòang xoàng chơi thử xem chi phí nó ntn...đam mê cái nào cũng tốn tiền cả bác ah...

Hạng B2
4/12/06
239
0
16
Đồi thông hai mộ

Trích đoạn: nguavan

Trích đoạn: LeWis
tuổi thọ rất kém,trung bình khoảng 8 buổi = 2 tháng chơi là máy đã sắp vứt đi vì quá yếu,ko chạy lại ai,máy giật khó nổ,ko có raganti...vv.v.
Tuổi thọ kém vậy sao bác? Sao em vào các forum RC thấy mọi người nói đ/c loại này trung bình cũng được vài tháng, thậm chí hàng năm nếu biết cách sử dụng????
hi:)em lúc mới chơi củng 1 đống câu hỏi như bác thôi.Vậy đi em tính cho bác xem chi phí chơi của em nha
_Xe em là Tamiya hoặc Hobao<bác mua Hobao là tiện nhất>xem xem 400$ nếu là buggy 1/10<loại này chạy cơ động ko kén sận chơi>.
_Nhiên liệu em xài methanol ko pha Nitro nện khoãng 50k/l.Xe buggy Hobao máy 21 1 bình xăng trên xe 100ml chạy khoảng 25 phút tính ra 1 l xăng bác chạy hơn 2 h.
_Xe mua về chạy xăng như em có thể gọi là xăng dỏm cũng được vì ít tiền ko thể so với xăng Nitro<bốc hơn,dể nổ hơn>bù lại là độ bền của máy được cao hơn.Trong quá trình sử dụng kỹ tuổi thọ máy rất bền thĩnh thoảng thay bugy,bố côn,nhông...không đáng kể<bảo dưởng mà>
_Em chơi thì bất thường lắm 1 tháng cở 4 l*50=200k là hết ga chủ yếu là chơi chủ nhật,bác thấy em chơi vậy thì có tốn ko?
_Xe em vẩn bốc như thừơng ,máy lại bền dể nổ,ko va chạm zì thì chưa biết ngày nào hư;)
_Bác cứ sắm 1 chiếc đi là biết liền àh,cách chơi của em là vậy.:(<kinh tế eo hẹp mà
Xe mô hình chạy xăng
>
_RC là đam mê và đam mê hơn nửa khi có sự chia sẽ của mọi ngừơi[8|]
Gởi bác tấm hình loại xe thông dụng nhất VN hiện nay
Xe mô hình chạy xăng
đừng boăn khoăn zì nhìu cứ mua 1 chiếc đi ,em sẽ zúp bác hết mình trong tầm hiểu biết RC của mình[8D]

Hạng B2
24/2/09
214
1
18
41
Re: RE: Xe mô hình chạy xăng

các bác ơi mua xe mô hình chạy xăng có nhiều tièn không các bác. em cũng thích lắm.

Hạng B2
5/5/08
184
164
58
Việt Nam

Xe mô hình hay máy bay ghe tàu điều khiển từ xa gọi chung là RC (Radio Control).Đối với những người mới bắt đầu làm quen thì ta nên chơi xe cho dễ.Còn lựa chọn loại xe sao cho thích hợp các tiêu chí như bền dễ chơi ta nên chọn loại xe có dãi tốc độ vừa phải.Đa số họ thường chọn loại xe Bò(xe Offroad),lên tay 1 tí thì chuyễn sâng chạy Buggy(1 dạng xe bánh gai dành cho địa hình có tốc độ khá cao 70-80KM/H)Còn khi đã tự tin với trình nài rồi thì chọn dòng xe Ônroad,ở dòng xe này thì đẳng cấp chơi mới thu hút nè.các bác khi thấy nó lao vút đi sẽ không tin vào mắt của chính mình rằng sẽ có 1 món đồ chơi mà co thể lao vút đi với tốc độ 130-150KM/H ặc ặc.Loại xe có tốc độ đó hiện nay mang tên Serrpen,có rất nhìu dòng.Lời khuyên ban đầu là các bác nếu có ý định chơi thì nên chơi xe Bò nếu không có sân chơi cũng như sân không đc đẹp thì vác ra chạy lòng vòng cho em nó leo trèo.1 lựa chọn khác là loại xe Buggy dễ chơi dễ sữa.2 tiêu chí lựa chọn trrên em tin sẽ mang đến sự đam mê lâu dài hơn là chơi xe Onroad.Vài dòng góp ý.Còn về thương hiệu thì muôn hình vạn trạng.rất nhiều chũng loại và giá cả nên các bác cứ từ từ tham khảo trước khi lựa cho mình 1 em xế.Nhớ nên ưu tiên chọn loại xe RTR (Ready To Race) nhé.loại này mua ve thì đầy đủ hết chỉ mua thêm xăng thì chơi đc luôn.Đừng nghe lời những tay bán hàng mà sắm đồ dạng Pro thì chít.cả 1000$ đới và nhìu khi hơn nữa

Tập Lái
20/9/10
1
0
0

em cũng đang cần tìm 1 em. nhưng ở Hà Nội ko biết chỗ nào mua. Bác nào biết giúp em với

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50

Uí, vậy bên mình cũng có người sinh hoạt bên RC à :))

Có ai chơi heli không ????

Hạng D
3/1/09
1.294
10.268
133

Có có em nè bác , nhưng em bị đập mất rồi

Hạng B1
29/8/10
83
0
0
46
LeWis nói:
Trích đoạn: nguavan

Theo các bác thì số lùi có cần thiết không ạ? Mấy loại em xem không thấy có phanh, vậy với tốc độ 50-100km/h thì dừng xe làm sao được? Phanh = động cơ? Nhưng tốc độ động cơ cao như vậy thì làm sao mà dừng ngay được nhỉ?
@tomboy: em xem ở mấy địa chỉ: 40 Lương Văn Can, 379 Đội cấn, 77 Nguyễn Công Hoan. Tuy không nhiều mẫu lắm nhưng cũng có vài model.
số lùi cũng ko thật sự cần thiết đâu bạn ah,để biểu diễn tới lui là chủ yếu.xe đạt tốc độ 120km/h có thể thắng ngay lập tức nhờ có phanh....heheh.khi bỏ tay ga thì xe sẽ tự động phanh lại.
Trong các môn RC,hấp dẫn nhất là máy bay nhưng đòi hỏi kĩ thuật cao mới có thể control được,nhất là heli(trực thăng)....ko cứng là toi ngay,rơi biết ở đâu mà nhặt...:D...xe và tàu ít đòi hỏi kĩ thuật hơn mặc dù cũng khá phức tạp.Nhưng vì các loại động cơ dùng cho xe RC là loại ko co' sec-măng,tốc độ vòng tua ma'y cao,xăng đặc biệt(khoảng 200nghin/lít) là xài bugi sưởi nên tuổi thọ rất kém,trung bình khoảng 8 buổi = 2 tháng chơi là máy đã sắp vứt đi vì quá yếu,ko chạy lại ai,máy giật khó nổ,ko có raganti...vv.v.nên đòi hỏi bạn phải có hầu bao kha khá để nuôi nó,trung bình một máy xe vào khoảng 200$(loai trung bình).cuối cùng là tàu RC chạy động cơ xăng zennoa 26cc có cấu tạo gần giống như máy các loại xe 2thì như rgv,ya ss,xài xăng 92pha nhớt thơm,có sec-măng nên khá bền,nếu ko modify thì chạy vô tư vì lòng kiếng ko sợ hao mòn.trung bình 1 buổi chơi xe tốn ít nhất 500 nghìn,chưa kể tiền sân và tiền thay máy,máy bay cũng tầm đấy,tàu là ít tốn nhất,chỉ khoảng 100nghin chưa tính tiền nhậu:D....mình cũng đã tham khảo kĩ rồi mới quyết định tậu 1 con tàu cho ít chi phí mà vẫn máu me như thường,hhehe,cả tàu và remote chi 20tr mà chơi bét nhè.xe và máy bay tốn lắm chịu ko nổi nhiệt....àh,remote cũng là vấn đề đấy,loại ngon (3PK,SANWA M11..) là những loại tầm trung xài cho cả xe và tàu giá ko dưới 400$.Ngoài ha nội nhiều hồ vậy chơi tàu sướng phải biết,hehe.qua bài viết này mong a e OS ai có máu các loại Radio Control Toy thì tham gia vào clbmohinh.com hoặc 365rchobby nhé.về nơi bán thì ở sài gòn khá nhiều,nhưng có lẽ Stormracer,Nguyễn Toy...là những shop chuyên bán đồ RC pro nhất vì bạn có thể mua bất cứ thứ gì ban cần,từ con vít đến động cơ,pittong...đều có cả.các bác hà nội có khi nào hành Nam du lịch cũng nên ghé qua để tham khảo chơi...
Thân chào
Em thường xem mấy cái này ở khu đất trống ngần nhà. Toàn là dân 4B chơi không à. Em & F1 của em rất là thích nó, hôm nay mới nghe bác nói giá của nó toàn là tiền obama :(. Thôi thì em tiếp tục chơi hàng chợ :)