Tập Lái
14/3/10
6
0
0
Cám ơn góp ý của các bác. Bác TuanLe nói đúng, lần sau em nên giữ luôn bằng lái để đảm bảo hơn 1 chút thôi vì họ cũng có thể làm lại đươc.

Em có chụp hình bằng điện thoại trước khi di rời xe khỏi hiện trường và thông báo qua điện thoại cho công ty Taxi đó rồi. Theo trả lời của mấy em tổng đài thì biên bản đã được lập. Nhằm chắc chắn cho việc giữ giấy tờ xe của Taxi, em có gửi đơn đến công an phường sở tại cửa công ty Taxi đó, ở bàn tiếp dân, nhận và đọc đơn xong, em thấy xxx phường cất đơn của em trong ngăn bàn và nói sẽ lưu ý nếu họ làm đơn cớ mất.

Em nghĩ họ có thể làm đơn cớ mất giấy tờ để làm lại giấy tờ mới ở các phường khác, nên phương án giử đơn sang 282 là tối ưu nhất, nhưng có bác nào biết ở 282 có bộ phận nào giải quyết những chuyện như vậy không? cho em biết nhé.

Vấn đề bằng tiền thì không nhiều, nhưng em tức vì thái độ và cũng muốn cho nó 1 bài học về việc lái xe cẩn thận trên đường. Không phải cứ gây tai nạn thoái mái rồi kể nghèo kể khổ or vô trách nhiệm như vậy được. Nhân đây cũng chia sẽ câu chuyện cho các bác xử lý tốt hơn khi gặp trường hợp tương tự.

Thân chào

Hạng F
5/3/05
8.718
72.664
113
đây
bằng lái muốn làm lại không dễ đâu á, phải thi lại đó

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53
Theo Taigia thì trường hợp này hãng bảo hiểm của xe taxi phải đền. Chúng ta đóng bảo hiểm bắt buộc là để đền bù những trường hợp lỗi do mình gây ra. Tại sao hai bác không giải quyết như vậy mà lại bắt đền nhau.
Trường hợp tổn thất nhẹ thì cũng không đến nỗi. Nhưng giả sử ai đó trong một ngày xấu trời không làm chủ được tình thế, lỡ tông vào một cái RR gây thiệt hai năm mười tỷ thì liệu có sẵn trong bóp mà rút ra đền ngay cho người ta không?

Tập Lái
14/3/10
6
0
0
Bac Taigia noi cũng đúng, nhưng trong trường hợp này cả 2 xe đều không có bảo hiểm.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.748
113
www.phindeli.com
Bảo hiểm Trách nhiệm dân sự (TNDS- BH bắt buộc) của xe taxi phải đền cho bác chủ thớt. Cái BH này ai cũng bị bắt phải mua, nhưng ít ai dùng đến nên mấy bác bán BH lời to cái BH TNDS này.

Hạng F
5/3/10
5.996
31.633
113
Thằng taxi này mất dạy thật. Đúng là tiền thì không bao nhiêu nhưng tôi ủng hộ bác làm tới nơi tới chốn, đâu thể cứ mất dạy như thế hoài được.

Vấn đề là hiện bác đang nắm đằng lưỡi nên sáng mai lên công ty taxi bác cố gắng lấy cái biên bản làm việc giữa bác và hãng taxi. Chỉ hy vọng là số tiền nhỏ thì hang taxi sẽ không “mất dạy” như thằng lái.

Còn nếu mà hãng taxi cũng mất dạy luôn thì bác pm cho tôi.

Hạng D
21/3/08
4.831
4.328
113
hcm
Bác giữ cả giấy xe lẫn đăng kiểm mà bác còn sợ gì nữa! Quy cho cùng, hiện tại thiệt hại tối đa của bác là 6.4t, em nghĩ với hai món bác giữ bên kia phải biết tự cân nhắc! Bác có những hai nơi đảm bảo nhất để gởi đơn: 282 Nơ Trang Long (nếu xe biển TP), Trạm cấp sổ đăng kiểm con xe đó, vài bữa nó hết kiểm định coi dám chạy ra đường không?

Hạng B2
5/6/09
420
19
18
Ba Miền Việt Nam
Em được dạy:
"nếu có sự cố trên đường thì giải quyết như sau:
1-Mình sai: cố gắng tự dàn xếp với bên kia.
2-Mình đúng: gọi CS để giải quyết
3-Không rõ đúng sai ra sao, không giải quyết theo ý mình: gọi CS giải quyết".
Mong bác mau được việc.