Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Kính thưa các bác, cho em hỏi ngu tí:
Tại sao các bác cho rằng matiz chạy 120km/h thì nguy hiểm còn BMW chạy vậy thì không nguy hiểm? Có lẽ các bác trả lời là độ bám đường.
Em thì nghĩ khác: cho dù chạy 300km/h thì cũng chẳng có xe nào nhấc khỏi mặt đường được. Nhưng nếu làm hình cái xe lộn ngược giống như cái canô, tức là gầm phẳng và chéo lên trên để hứng gió, nóc nằm dọc theo phương chuyển động thì chỉ cần 150k/h thì mọi loại xe đều nâng nâng hết, có khi lại bay một đoạn, đi một đoạn mới hay chứ.
Vấn đề ở đây là cảm giác của người ngồi trong xe, nếu bộ khung sườn, nhún ngon thì chạy nhanh, vòng tour lớn, xe vẫn hoàn toàn không có rung động gì. Lúc đó ta có cảm giác rất an toàn. Cứ an toàn đi, đang phăm phăm 130 k/h, gặp một con bò qua đường bất ngờ hay tới khúc cua bất ngờ thì cả Bim và Maz cũng ...tèo.
Tóm lại là không nên chạy nhanh khi điều kiện giao thông không cho phép, bất kể là xe gì. Còn khi nào chạy high way của Mẽo các bác cứ việc thể hiên tốc độ tối đa của Bim, Maz xin chịu ngửi khói vậy.

Ngu ý của em là vậy, mong các bác chỉ giáo thêm. Em đây chưa có bằng cũng chưa có xe nên toàn cầm lái thử của anh em, đi loanh quanh trong thành phố, có chủ xe ngồi bên cạnh. Khi đi xa với các bố ấy thì toàn các bố nhát chết, chẳng khi nào đi quá 100 nên em chưa biết cái cảm giác đạp ga lủng sàn nó ra làm sao.

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Xe xịn chạy nhanh thì an toàn, xe bèo chạy nhanh ko an toàn?

hihi, lúc trước em cũng có suy nghĩ y chang như bác, nhưng bây giờ thì đã khác :)

bác nói cũng đúng nhưng theo em chỉ đúng 1 phần thôi [8|]. Bởi vì xe xịn không chỉ có cảm giác thôi mà nó an toàn thực sự. Và an toàn ở đây không chỉ ở cảm giác lái, độ bám đường, hệ thống nhún... mà còn là ở hệ thống thắng bác ạ - cái này quan trọng nhất. Em thì chưa chạy 4B nhưng 2B thì em đã trải nghiệm rồi. Khi đi xe Avenis hoặc Dylan thì cảm giác lái cực kỳ an toàn. Hôm rồi đang đi chiếc Dylan phải thắng đột ngột do lơ đãng - thắng xe cực ăn và an toàn, xe không bị xìa bánh mà gần như đứng sựng luôn [8D]. Nếu đi xe khác như Wave, Future, SpacyVN... thì hoặc là không thắng kịp, hoặc là đã lết bánh hoặc té rồi :(

Tất nhiên so sánh an toàn ở đây phải ở trong 1 giới hạn tốc độ nào đó (cùng là 80km/h chẳng hạn, thì xe xịn sẽ an toàn hơn). Chứ nếu mà lên đến trên 150km/h hoặc dưới 30km/h chẳng hạn thì chắc độ an toàn xe nào cũng same same nhau thôi.

Tập Lái
13/12/06
35
0
0
www.vietgoo.com

Xe xịn an toàn hơn là đúng rồi mà . Theo như mình nghĩ và cũng đã từng ngồi lái xe xịn thấy không những độ bám đường tốt hơn hẳn mà cái điều quan trọng nhất đó là giữ thăng bằng cua gấp thắng xe đột ngột . Nếu như bác nào đã từng chạy qua xe xịn các bác sẽ thấy được sau mỗi lần thắng gấp hay cua xe gấp bác không bị đứng tim giống như xe cấp thấp .Đương nhiên không phải là cứ ngồi trên xe xịn là muốn lái xe thế nào cũng đươc mà cần phải làm chủ được tốc độ của mình . Nhưng mỗi khi ngồi trên xe xịn các bác sẽ cảm thấy tuổi thọ của mình tăng lên rõ rệt .
Vài dòng ý kiến riêng .

Hạng B2
8/8/05
499
262
63

Xe xịn chạy đến 140 km/h còn chưa muốn giảm ga, chẳng mai có sự cố bất thình lình thắng không kịp thì sao? Xe dỏm chạy chưa tới 80 km/h đã thấy ghê rồi không dám chạy nhanh hơn nữa, vậy thì xe xịn với xe dỏm xe nào an toàn hơn? Theo mình nghĩ càng đi nhanh thì nguy hiểm càng cao bất kể xe có xịn đến đâu.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Xe xịn hay không, chạy nhanh hay chậm: An toàn hay không phần lớn do việc làm chủ tốc độ của người cầm lái (Nếu chưa tính đến tính năng an toàn của xe).

Hạng B2
30/1/06
436
17
18
SÀI GÒN
www.facebook.com

thêm 1 điều nữa các bác à, lỡ có công chuyện đi nhanh (khỏang 120km/h thôi) mà tông thì ngừơi ngồi trên Merc với BMW trầy trụa tý thôi còn người ngồi Ma-tịt thì tịt luôn [>:]

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Các bác nên nhớ đường bộ VN chỉ cho phép tối đa 80Km/h.Duy nhất trên xa lộ Cầu giẽ-Pháp vân có lane 80/100Km/h.Tỉ lệ TNGT ở đây rất cao,vài hội thảo của các nhà khoa học cho rằng do từ trường.Mình thì khẳng định do chạy nhanh (vì đường tốt,1 chiều ,rất ít đường ngang,cho chạy nhanh,không thấy bắn bấm gì...).Còn các nhà khoa học với mắt kính tổ chảng, có ai dám chạy xe đến 100Km/h đâu mà chả đổ cho từ trường hay địa trường gì đó...Vụ tai nạn gần đây nhất trên đường này chắc chắn do không làm chủ được tốc độ vì(chạy)sướng quá.Thế mới khổ..!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ Thiet: bác ði chê.ch khõi lane ròi [8D]...

Tập Lái
20/4/06
17
0
0

Trích đoạn: Dawnglow

Kính thưa các bác, cho em hỏi ngu tí:
Tại sao các bác cho rằng matiz chạy 120km/h thì nguy hiểm còn BMW chạy vậy thì không nguy hiểm? Có lẽ các bác trả lời là độ bám đường.
Em thì nghĩ khác: cho dù chạy 300km/h thì cũng chẳng có xe nào nhấc khỏi mặt đường được. Nhưng nếu làm hình cái xe lộn ngược giống như cái canô, tức là gầm phẳng và chéo lên trên để hứng gió, nóc nằm dọc theo phương chuyển động thì chỉ cần 150k/h thì mọi loại xe đều nâng nâng hết, có khi lại bay một đoạn, đi một đoạn mới hay chứ. Vấn đề ở đây là cảm giác của người ngồi trong xe, nếu bộ khung sườn, nhún ngon thì chạy nhanh, vòng tour lớn, xe vẫn hoàn toàn không có rung động gì. Lúc đó ta có cảm giác rất an toàn. Cứ an toàn đi, đang phăm phăm 130 k/h, gặp một con bò qua đường bất ngờ hay tới khúc cua bất ngờ thì cả Bim và Maz cũng ...tèo.
Tóm lại là không nên chạy nhanh khi điều kiện giao thông không cho phép, bất kể là xe gì. Còn khi nào chạy high way của Mẽo các bác cứ việc thể hiên tốc độ tối đa của Bim, Maz xin chịu ngửi khói vậy.

Ngu ý của em là vậy, mong các bác chỉ giáo thêm. Em đây chưa có bằng cũng chưa có xe nên toàn cầm lái thử của anh em, đi loanh quanh trong thành phố, có chủ xe ngồi bên cạnh. Khi đi xa với các bố ấy thì toàn các bố nhát chết, chẳng khi nào đi quá 100 nên em chưa biết cái cảm giác đạp ga lủng sàn nó ra làm sao.
Mời bác đọc lại khí động học của cánh máy bay nhé. Chính hình dạng của xe hơi như hiện nay mới dễ làm xe bốc lên khỏi mặt đường vì tốc độ luồng không khí chạy từ đầu xe đến đuôi xe phía nóc xe sẽ cao hơn luồng không khí chạy dưới gầm xe do cấu tạo của nóc xe vồng lên. Điều này dẫn đến áp suất không khí phía nóc xe giảm và áp suất không khí dưới gầm xe sẽ cao hơn. Khi xe chạy đến một tốc độ nhất định, áp suất không khí đủ mạnh để nâng xe lên, xe sẽ có xu hướng bốc lên trên (nhưng thực ra tốc độ này rất cao). Nên bác thấy nếu muốn chạy xe tốc độ cao nó phải gắn thêm cánh gió phía trước và sau để đè xe xuống và làm triệt tiêu sự tăng áp suất không khí dưới gầm xe.

Bị Bấm 1 lỗ
9/1/07
222
0
0
Tp.HCM

Trích đoạn: anhemvietnam

thêm 1 điều nữa các bác à, lỡ có công chuyện đi nhanh (khỏang 120km/h thôi) mà tông thì ngừơi ngồi trên Merc với BMW trầy trụa tý thôi còn người ngồi Ma-tịt thì tịt luôn [>:]

Bác nói y như người cõi trên ấy nhỉ ?