Tập Lái
7/6/11
4
0
0
45
Em vừa mới bán xe ( xe em đứng tên, một đời chủ) mà chỉ mới làm giấy mua bán, hẹn sau khi làm giấy ủy quyền xong thì người mua sẽ đưa số tiền còn lại (cụ thể 1k. obama). giờ họ gọi cho em nói là sẽ đưa hết tiền còn lại, chỉ cần em photo công chứng CMND của em cho họ??lý do họ đưa ra là nếu sau này có bán thì người mua sẽ chịu 2 lần tiền sang tên nếu làm công chứng và chỉ cần sau này em ra công chứng cho người mua thứ 2 là đc?? em đang phân vân...vì những lý do sau:
1. trước đó khỏang 01 tuần em gọi cho người mua bảo họ xuống ra công chứng vì lúc đó em rảnh..nhưng họ nói thằng cháu lấy xe đi chơi miền bắc nên không có giấy tờ ở nhà không xuống công chứng đc, hẹn em một tuần sau.., em mới gọi cho thằng sale Toyota, người giới thiệu họ mua xe em thỉ đc biết chiếc xe bị bắt giữ giấy tờ đâu ở miền bắc, nên không có giấy tờ sang tên công chứng đc??? em đang nghi ngờ họ mua xe em làm việc gì đó như buôn lậu chẳng hạn nên bị giam, giờ có khi mình lại bị liên đới?? họ không công chứng ủy quyền xe nên cần CMND của em để làm gì?

2. em có đưa CMND photo công chứng cho họ không mí bác, em lại sợ mình bị phiền phức vì chẳng may có gì xảy ra cho chiếc xe mình lại liên đới chịu trách nhiệm, các bác cho em ý kiến ạ, giờ em phải làm gì? em cảm ơn các bác.

Hạng D
14/8/09
1.278
3.631
113
41
Biên Hoà
Hợp đồng mua bán đã được ký, trên đó có thể hiện thời gian diễn ra hoạt động mua bán. Thì bác cũng không việc gì phải lo lắng cả. Có vấn đề gì thì bác trưng cái hợp đồng với xxx để giải trình lý do. Với lại đối với xxx thì chỉ cần bác trình chứng cứ ngoại phạm nữa là xong.
Bác kêu người ta, không đưa CMND công chứng để làm gì cả, chỉ chứng sang tên thôi. Còn muốn bán qua tay, thì cầm cái hợp đồng giữa bác với người mua thứ 1, cùng hợp đồng với người mua thứ 2 lên đây (bản gốc). Bác thu hồi hợp đồng giữa bác với người thứ 1, chứng cho người thứ 2, thế là vẹn toàn.
Thực ra xe tên tư nhân, chỉ bỏ ra tầm 2-3 triệu là cò nó chứng được, chẳng cần bác phải chứng.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Vẫn có thể ủy quyền cho người mua thứ nhất đứng ra bán cho người mua thứ 2 được mà bác hột vịt lộn. Theo em thì bác cầm tiền được là ok vì có nhở xui xẻo có gì xảy ra (giả dụ thôi) thì bác vẫn có đầy đủ "chứng cứ ngoại phạm"

Hạng B2
9/7/11
110
1
18
quynhnguyen nói:
Vẫn có thể ủy quyền cho người mua thứ nhất đứng ra bán cho người mua thứ 2 được mà bác hột vịt lộn. Theo em thì bác cầm tiền được là ok vì có nhở xui xẻo có gì xảy ra (giả dụ thôi) thì bác vẫn có đầy đủ "chứng cứ ngoại phạm"
Bác nói có lý

Tập Lái
7/6/11
4
0
0
45
cảm ơn các bác nhiệt tình chỉ giáo giúp em đc mở mang..tình hình là hôm nay em đã làm lại giấy mua bán đứt chiếc xe, đưa cho họ CMND công chứng và lấy số tiền còn lại của xe, họ nói sau này có bán cho người khác thì người đó sẽ sẽ đến em làm thủ tục công chứng uỷ quyền hoặc sang tên. các bác thấy em làm như vậy có gì rắc rối về sau nữa không ạ? em thấy nó cứ lằng ngoằng sao sao đó vì họ không muốn mất tiền sang tên đổi chủ mà sau này họ bán thì người khác lại tìm đến mình thì thật là phiền phức các bác nhỉ??? người mua xe em là dân Biên Hoà, em thấy họ đúng là dân kinh doanh tính toán kinh quá?

Tập Lái
7/6/11
4
0
0
45
bác Gà Con vui tính! ha..ha..

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
hovilo nói:
cảm ơn các bác nhiệt tình chỉ giáo giúp em đc mở mang..tình hình là hôm nay em đã làm lại giấy mua bán đứt chiếc xe, đưa cho họ CMND công chứng và lấy số tiền còn lại của xe, họ nói sau này có bán cho người khác thì người đó sẽ sẽ đến em làm thủ tục công chứng uỷ quyền hoặc sang tên. các bác thấy em làm như vậy có gì rắc rối về sau nữa không ạ? em thấy nó cứ lằng ngoằng sao sao đó vì họ không muốn mất tiền sang tên đổi chủ mà sau này họ bán thì người khác lại tìm đến mình thì thật là phiền phức các bác nhỉ??? người mua xe em là dân Biên Hoà, em thấy họ đúng là dân kinh doanh tính toán kinh quá?
Như vậy thì lằng ngoằng ở chỗ mai mốt họ bán bác lại phiền. Chắc người mua không biết vụ làm giấy ủy quyền sữ dụng và bán xe. Người mua sau này có thể dùng ngay giấy đó để hợp lệ thủ tục bán xe mà không phải sang tên, thậm chí ủy quyền sữ dụng lại một lần nữa. Làm như cách kia chỉ được cái là lúc nào rao bán xe cũng có thể ghi "xe chính chủ ủy quyền thoải mái" và nhiều cái hại nếu hai bên có người xấu muốn chọt nhau