Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113
Có bác nào cần Nikon D90 không??? Hàng chính hãng VIC em mua ở Khánh Long ngày 17/12/2012 mà lu bu công việc quá nên máy toàn chưng trong tủ hoài. Hôm tết đã định bán mà lại thấy tiếc nên thôi. Giờ để không sợ nó...mốc nên muốn sang lại cho bác nào có nhu cầu!!!

Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113
Có bác nào cần Nikon D90 không??? Hàng chính hãng VIC em mua ở Khánh Long ngày 17/12/2012 mà lu bu công việc quá nên máy toàn chưng trong tủ hoài. Hôm tết đã định bán mà lại thấy tiếc nên thôi. Giờ để không sợ nó...mốc nên muốn sang lại cho bác nào có nhu cầu!!!

Hạng B2
18/4/12
120
32
28
- Canon mà hốt bác ơi ^^. NIkon em khoái cái khoản zoom hình của nó. chụp cái kệ sách cách 10m, xem hình lại, zoom lên vẫn thấy tên trên gáy sách. Canon thì ko dc khoảng đó. zoom lên bằng tỷ lệ thì hình chụp từ máy Canon vĩ vỡ hơn Nikon. NHưng ngược lại máy Canon xài dễ hơn. thuận tay hơn. NÚt trên bodey Nikon rườm rà lắm. Với lại đa số NIkon chụp thì phải nín thở. hình ra mới good ^^ - chỉ là tự bản thân em út thấy thế à. Vì hồi xưa nhà có con Nikon 3100. cả nhà ko ai chụp ra hình mà ổn dc. chả hỉu nổi. em đành tiễn hàng nó ^^.
- Màu Canon thiên về sự Sang Trọng- Quý Phái. Màu máy Nikon thiên về sự Rực Rỡ - Màu Rực Vàng và Đỏ.
- nói về Lens, Không hẳn lens L của chính hãng của Canon là đã tốt, và cho hình good. Có 1 bài trên VNphoto và nhìu 4rum đã nói, và cũng là 1 nghịch lý ở VN.
bài đó nói rằng "Các chú thím cô bác chỉ thích lens L để bằng anh bằng em, vì súng mình to và ngon mà ^^!. Nhưng đại đa số các nhiếp ảnh gia tãi nước ngoài đều dùng lens for. Tức là lens từ những hãng thứ 3. NHư Tamron, Sigma, CZ (mắc nhất), Tonika. CZ thì hình như là lens của Đức. còn mấy loại kia là của Japan.
Em rờ gáy em 6D với ko kèm lens KIT. giảm được gần 800us. vì lens KIT theo 6D chỉ f4.0 . Nhưng ở đời chụp ban đêm vẫn luôn đẹp và khó hơn buổi sáng. Chính vì lý do đó em ko lấy lens KIT, chất ảnh cũng ko có gì gọi là đẹp và sắc nét. Mặc dù lens KIT theo body 6D là lens L. Với khoảng tiền được trừ ra từ việc ko lấy lens L, em mua 1 em Tamron 28-75mm f2.8. Giá chỉ 430usd. Đặc biệt của lens này là f2.8 có thể trải dài trong suốt tất cả chiều dài tiêu cự lens. (tức là ở 28mm set f tại 2.8 cũng dc, và zoom lên 75mm cũng set f2.8 được luôn). Và nói thật, là ko hề thất vọng về em nó. hình ra rất chuẩn. ít PTS sữa chữa. tiết kiệm dc khối thời gian. ^^
- Lens Canon 24-70mm L cũng tốt, nhưng lại được đánh giá thua cái lens Tamron 24-70mm f2.8. Lens này giá 1200usd. EM út chưa có cửa với nó. ahahhaa.
- Lens Canon L em vẫn ao ước có con 70-200L để chụp wedding. Hoặc 85L 1 khẩu. chứ ko phỉa tất cả đều tệ.
CHo nên suy cho cùng là tùy hầu bao mình có là thứ 1. Cái thứ 2 nữa là xem review thật nhiều. và cai thứ 3 cực kỳ quan trọng là ráng "thẩm du" tận tay em nó là tốt nhất. Ví dụ cái lens Kit của Canon, thì thẩm du hình em nó bác cứ ra shop, bắn thử. Rồi xem kỹ, xin file cóp ra máy xem chất ảnh. Rồi ghé sang shop khác xa xa 1 tí, mượn lens Tamron, Sigma..v...v.. mượn test thử, rồi mình quyết định Thiệt - Hơn - Giá Cả của 2 loại. cái nào kinh tế cho mình thì mình hốt. ^^ (Như em út bỏ 800us, lấy lens 430usd, phải nói là quá kinh tế, f2.8 luôn mới phê ^^)
Vài kinh nghiệm cùi bắp học hỏi từ các đàn anh ^^

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/9/11
372
88
28
Trước em xài cục xà bông, đi chơi đâu đút túi nâng là bấm mà thấy hình quá đẹp. Giờ dùng dSLR càng chụp càng thấy tệ, mang vác lỉnh kỉnh lúc nào cũng muốn đổi ống, thân để hình ổn hơn. Đi chơi nhờ ai chụp cái hình kỷ niệm cũng khó. Đúng là mua thêm khổ.

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Quay đầu là bờ, vậy mà không thấy ai quay các bác nhỉ! Em cám ơn các bác, hôm trước theo ông bạn đi và đã rước 1 em d3200 về rồi. Bác vankim nói ddúng, em thấy khó sử dụng thật, mấy hôm nay toàn đọc sách và hướng dẫn trên diễn đàn chuứ chưa mần gì dc em nó!