Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Xin chào các AE trong 4R! Giờ này mà AE vẫn còn tụ tập đông vui thế nhỉ,chắc là đang có nhiều chuyện thời sự nóng hổi lắm đây?Hcivic tui xin phép được làm MẤT TRẬT TỰ chút đây! Chẳng dấu gì AE,hôm nay có một người quen giới thiệu cho 1 mối họ tính thuê chiếc xe cuả mình để sử dụng trong thời gian khoảng 1 năm.Sơ bộ mình được hiểu là họ muốn mình(bên cho thuê xe) bao luôn tài xế cho họ,chở họ đi làm ở khu CN Biên Hoà-Đồng Nai.Nhiệm vụ là sáng đưa đi,chiều đón về (khoảng thời gian trống giữa 2 buổi được tự do) và buổi tối chở họ đi ăn tối đâu đó trong phạm vi thành phố,sau đó đưa họ về nghỉ để sáng lại đi làm.Thỉnh thoảng cuối tuần có thể còn phải chở họ đi chơi xa như VT,Phan Thiết hoặc miền Tây.Mình thì chưa làm cái món này bao giờ nhưng vì lâu nay xe gửi trong sân khách sạn cuả người ta hàng tháng mất 400k .lâu lâu mới lấy ra đi đây đó cho nó đỡ bị méo lốp xe thôi cũng phí.Nay có người hỏi thuê cũng tử tế ( cán bộ người Nhật đi làm giờ giấc ổn định- có vợ VN) lại có thêm tiền trang trải cuộc sống cũng nên làm quá đi chứ phải không các bác?Ngặt nỗi họ lại cứ muốn mình lên tiếng trước về tiền bạc và hợp đồng,mà mình thì chưa có kinh nghiệm gì cả.Vậy xi hỏi trong 4R OS có AE nào đã từng kinh qua chuyện này tư vấn giúp với : giá tiền đề nghị bao nhiêu là hợp lý?số KM phải giới hạn?tiền xăng dầu có nên bao luôn trọn gói không?các khoản phí khác trên đường có tính vào luôn không hay là để khách chi trả mỗi lần di chuyển?Tài xế do mình lo luôn và có lẽ là cũng do chính mình đảm nhiệm "chức vụ" này thôi chứ không thuê tài xế lạ đâu.Về chiếc xe thì khách hàng cũng đã nhìn thấy và chấp nhận rồi mặc dù nó chỉ là con HONDA Civic XL 1994(nhưng còn ngon lắm).AE nào có kinh nghiệm trong vấn đề này rồi thi tư vấn giúp mình nhé.Cám ơn các bác rất nhiều!

Last edited by a moderator:
Hạng B1
1/6/05
64
0
0
RE: Xin các bác tư vấn giúp chuyện"làm ăn"!

Từ 800 usd bác ạ, mình chịu tất (e biết có con Magnus cho thuê kiểu này thì khoảng 1k). Tuy nhiên, ngày thường bác phải giới hạn thời gian. Ví dụ đến 18h chẳng hạn, sau đấy là tính overtimes khoảng 5-7usd 1 h gì đấy. Đại loại là như thế. Tuy nhiên phải làm chặt các điều khoản trong hợp đồng nếu được, như hạn chế tổng km trong 1 tháng (cái này bác phải tự tính toán)

Em cũng cho thuê xe, giới hạn Km thì thường là: 2000Km/ Tháng tương đương với khỏang 1,6Tr tiền xăng ( Bình quân 8L/100Km), và phải trả tiền ngoài 8 tiếng/Ngày cho Tài xế ( cái này tự Bác linh động thỏa thuận với người thuê nếu Bác kiêm luôn tài xế). Tiền lương tài xế : 2 Triệu/Tháng ( mặc dù Bác lái nhưng cũng phải có lương chứ nhể...:D ) . Civic đời 94 thuê trọn gói thì tối đa : 10 Triệu/Tháng Bác à , chứ 800USD/ Tháng thì có lẽ người ta chạy mất ...dép . Bên em Hilander đời 2005 : 13 Triệu/Tháng trọn gói (= 800USD):D . Vài kinh nghiệm gửi đến Bác

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Cám ơn bác Genesis và bác Nguyengia rất nhiều đã nhiệt tình chỉ bảo! Sáng nay di rửa xe cho sạch đẹp xong đến ra mắt khách hàng.Họ bảo chở 2 vợ chồng họ đi một vòng rồi về VP họ ra giá luôn: 9000000VNĐ/tháng,trong đó gồm:
Xác xe=4tr+tài xế2tr+khoán xăng 3tr(giới hạn 2800Km/tháng?).
Nếu làm ngoài giờ chỉ được thêm 30k/giờ--chạy đêm thì 170k/đêm(?).Nếu lố số Km thì thêm 3000đ/km.Phí đậu xe mình chịu(khách cũng hay đi trong nội thành)còn phí cầu đường khách chịu.
Thời gian làm việc từ 7 giờ sáng--17 giờ chiều.Như vậy các bác thấy có thoả mãn chưa a? hay là ta cứ đề nghị lên chẵn 10M /tháng đi cho chẵn tiền ?à thế còn thứ 7-Chủ Nhật thì sao,khoản này có được tính là OVERTIME không nhỉ? Làm cái "món" này thì có thêm thu nhập nhưng xem ra gò bó thời gian và se chẳng còn dịp mà chơi với con,dạy giỗ con cái và còn phải lên với 4R -OS nữa chứ.Một lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều !

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

Trích đoạn: hcivic

Cám ơn bác Genesis và bác Nguyengia rất nhiều đã nhiệt tình chỉ bảo! Sáng nay di rửa xe cho sạch đẹp xong đến ra mắt khách hàng.Họ bảo chở 2 vợ chồng họ đi một vòng rồi về VP họ ra giá luôn: 9000000VNĐ/tháng,trong đó gồm:
Xác xe=4tr+tài xế2tr+khoán xăng 3tr(giới hạn 2800Km/tháng?).
Nếu làm ngoài giờ chỉ được thêm 30k/giờ--chạy đêm thì 170k/đêm(?).Nếu lố số Km thì thêm 3000đ/km.Phí đậu xe mình chịu(khách cũng hay đi trong nội thành)còn phí cầu đường khách chịu.
Thời gian làm việc từ 7 giờ sáng--17 giờ chiều.Như vậy các bác thấy có thoả mãn chưa a? hay là ta cứ đề nghị lên chẵn 10M /tháng đi cho chẵn tiền ?à thế còn thứ 7-Chủ Nhật thì sao,khoản này có được tính là OVERTIME không nhỉ? Làm cái "món" này thì có thêm thu nhập nhưng xem ra gò bó thời gian và se chẳng còn dịp mà chơi với con,dạy giỗ con cái và còn phải lên với 4R -OS nữa chứ.Một lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều !
Xác xe 4tr là hơi thấp (tùy vào giá trị xe), nếu xe trị giá 20.000$ thì khoảng 6tr là được.
Phí đậu xe do bên thuê trả, cả đậu ngoài đường và đậu đêm.
Khoán 48h/tuần, ngoài ra là overtime.
Tốt nhất là kiếm lái xe, trả 2tr + 1$/h ngoài giờ. Nếu tự lái thì không chịu được nhiệt độ đâu, trừ khi bác là lái xe chuyên nghiệp!!!
Mấy cái này là kinh nghiêm bản thân cho người nước ngoài thuê xe đấy ạ.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Cám ơn bác Primera nhiều nha! Hiện tại xe mình gửi ở khách sạn gần nhà 400k/tháng,giờ cho thuê tối lại lái về gửi tiếp vậy thì phí gửi tháng như vầy chắc họ đâu có chịu nhỉ?Kiếm tài xế để thay cho mình thì lại cứ không yên tâm đủ thứ...Hừm có lẽ mình cứ cả nghĩ và lo lắng linh tinh quá nên mệt đầu?
Cám ơn các bác đã truyền đạt Kinh nghiệm ạ!

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Phí đỗ xe và phí cầu đường người thuê xe phải trả. Thường thì chỉ ngày Chủ nhật mới được tính ngoài giờ, nếu bác thỏa thuận được thêm ngày thứ Bảy được thì quá tốt, ngoài giờ thế là ổn nhưng nếu thỏa thuận được thêm khoản ngoài giờ cho xe vào ngày nghỉ được thì quá tốt, ngoài giờ cho xe chứ không phải ngoài giờ cho tài xế bác nhé, khoản này thường sẽ được chia đôi giữa tài xế và chủ xe. Bác đừng có dại mà tự lái nhé, mệt lắm đấy không chịu nổi đâu. Lương cho tài xế thường thì vào khoảng 1,6M-2M, nếu khác chạy ngoài giờ nhiều thì chỉ 1,6M - 100US thôi, lái xe ăn ngoài giờ là chính mà. Thêm nữa bác phải hỏi xe có phải xuất hoá đơn không nhé, nếu có thì phải mất khoảng 10-11% nữa đấy.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Hix....bác mà tự làm tài có khi anh bạn kia lại ngại quá không dám thuê vì cảm thấy khó xử khi sai bảo bác này kia kia nọ:D:D:D Mà khi bác phải ngồi chờ người ta ăn nhậu vài lần chắc bác cũng, tủi thân mà.....cóc thèm làm cái chuyện "ruồi bu" này nữa đâu...hehhe

Đành rằng tìm được 1 bác tài ưng ý rất khó, nhưng "kinh doanh" mà....người ta cho thuê các loại xe giá trị cao đầy đấy thôi, chịu khó làm "nhân sự" 1 chút cho nó đỡ khổ cái thân bác ạ[8D]

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Đa tạ ! Đa tạ các bác đã quan tâm góp ý,toàn là ý kiến xác đáng cả H. tui cũng đang phân vân quá đây,thôi thì đừng ham có thêm tiền nữa vậy.Mí lị nghĩ cũng tội cho cô"vợ 2" quá,thân gái dặm trường như thế e rằng ẻm sẽ tiêu mất thui.Kiếm chuyện khác làm cho rồi,Cám ơn các bác rất nhiều,rất nhiều!!!!

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

trời đất .. chuyện kinh doanh này đến đây kết thúc seo bác ? :mad: