Hạng B2
25/2/10
272
318
88
Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành

Dịp lễ 30/4 vừa rồi, em cũng bon chen lên mạng tìm hiểu mọi thứ từ giấy phép liên vận, thủ tục xét xe, rồi đường sá, giao thông, an ninh... Nhưng dù chuẩn bị kỹ đến mấy, vẫn bị vướng mấy chuyện gì đâu, không phải ở Cam mà ở sân nhà.

Giờ nghĩ laị còn thấy mắc cười qua đây em xin chia sẽ lại rõ từng chi tiết để anh em ai có du lịch qua Cam sắp tới sẽ ko bị hành xác vô duyên về 1 vấn đề ko đáng ngay trên sân nhà ^^[pagebreak][/pagebreak]

Dịp lễ 30/4 vừa rồi, em cũng bon chen lên mạng tìm hiểu mọi thứ từ giấy phép liên vận, thủ tục xét xe, rồi đường sá, giao thông, an ninh, tới cái vụ BS VN chạy trên đường có dễ bị bồ câu vịn hay ko ....nhưng thật sự mọi thứ khi đi đều đầu xuôi dễ dàng qua HQVN lẫn HQC nhưng ác cái ĐUÔI KO LỌT, Bận về em bị dính 1 cái tào lao mà HQC thật chất ko có làm khó dễ gì em mà HQVN mới làm khó em ko cho em vô >.<

Ai đời em bị nóc ao ngay trên sân nhà, trước khi đi cứ sợ bị làm khó dễ trên đất khách nhưng.... buồn vì bị nóc ao ngay trên sân nhà... Sau 3 tiếng như con điên cuối cùng cũng xong, từ 14h tới 17h thì em đã đươc mấy ĐẠI CA hỗ trợ, được nhập cảnh vào mừng hết sức. Giờ nghĩ laị còn thấy mắc cười qua đây em xin chia sẽ lại rõ từng chi tiết để anh em ai có du lịch qua Cam sắp tới sẽ ko bị hành xác vô duyên về 1 vấn đề ko đáng ngay trên sân nhà ^^.

- Lịch trình của e như thế này ^^:
• Ngày1 : Tphcm - xa mat ( 140km) xuất phát 3h sáng - ( đi thêm 332km ) tới siem riep
• ngày 2 : siem riep - angkor war
• ngày 3 : siem riep - phnom penh ( 319km )
• ngày 4 : phnom penh - xamat ( 173km ) - tphcm ( 140km )

- 1. xin giấy phép liên vận 63 lý tự trọng Q1, photo cavet + sổ đăng kiểm + 1 BỘ ủy quyền ( nếu là xe ủy quyền ) xe đăng kí grap ko đăng kí được nếu muốn đăng kí phải trả phù hiệu lại cho grap , đem theo bản chính để đối chiếu , người được ủy quyền hoặc chủ xe đứng tên cavet sẽ đi làm giấy liên vận và ký tên vào tờ khai (ko được đi dùm nhé ^^ ) phần khai đi khẩu nào thì khai :theo quy định ( để đi và về khẩu nào cũng được )

- 3 ngày sau có giấy

- Sau đó mình photo 3bộ gồm :2 cái liên vận trên + GPLX+sổ đăng kiểm + bảo hiểm xe + Hộ chiếu của tài xế ( để làm thủ tục HQVN cho xe ) ,+ cavet xe

- Nếu có đi xin né Cửa khẩu Mộc Bài nếu ko muốn bận đi bị hành xác mất vui ^^ , đi Xa mát vắng cực kì ko có ai HQ cũng dễ nên lẹ ,mặc dù xa hơn 50km ( nhưng bù lại ko tốn cái vụ kẹp hộ chiếu ak )

- Tới khẩu Xa mát mọi người trên xe vào đóng dấu hộ chiếu

- Riêng tài xế làm thủ tục cho xe, cái này quan trọng nè, em bị hành hạ cái này lúc về ak, nộp 1 bộ photo vô thì HQVN ko bắt khai sẽ khai dùm mình chỉ ký tên vô 2 tờ khai ( 1 BẢN HQ GIỮ , 1 BẢN MÌNH GIỮ ) Lúc em đi tưởng ký xong là ok ko thấy nói gì nên xong thủ tục e chỉ đi xét xe rồi qua khẩu 1 cách dễ dàng vì lúc đó vắng ko có ai nên cũng nhanh và dễ lắm , vui trong lòng cầm tờ liên vận đã thấy đóng mộc xuất cảnh nên cũng an tâm , qua bên khẩu Cam ( ko tốn vụ kia vì có 1 mình e vắng hoe ah ^^ )

- Má ơi! Lúc về ko có cái tờ khai HQVN nó hành em ko cho em vô nên các bác ký xong mặc dù KO AI NÓI thì mình cũng đòi nha các bác. Nhiều khi mấy anh nhập máy xong quên đưa mà mình cũng mới đi lần đầu có biết gì đâu nên cũng ko đòi. Bận về, em về khẩu Mộc Bài mấy bác HQ bên đó đòi tờ khai em có biết gì đâu tưởng khai xong HQ giữ lại nhập máy là xong. Vậy mới chết thằng nhỏ, HQ nói đã nhập máy tức là đã đưa, nếu bị mất phải phạt, làm thủ tục, rắc rối lắm...alalallallal .....>.< .

Em muốn nổi điên ... em mới nói vs mấy anh HQ thực sự là em ko có lấy.... tưởng ký xong nộp lại là xong vì đã được đi qua khẩu nên nghĩ thủ tục HQ giữ lại 2 tờ khai là xong vì đã nhập máy . >.< Mấy nha HQ nói nguyên tắc là ký xong 2 tờ khai , HQ giữ 1 tờ , mình giữ 1 tờ để bận về nộp vô ko có tờ khai do phạt mấy chục triệu gì đó....Thiệt nổi điên hết sức. Nên mấy bác nhớ kiểm tra cái vụ đóng dấu sổ liên vận (tức là xe đã hợp lệ xuất cảnh bên VN )+ Kẹp theo 1 tờ khai ban nãy mình khai . không thể thiếu 2 caí naỳ nha cac bac . Tài xế nhớ vaò dong dau passport. Xong thủ tục khau VN.

- Bên Cam thì dễ hơn nhiều
Nộp passport HQC nói thẳng 50k/cuốn + xe 200k ( nói tiếng việt ^^ ). Bận về 30k/cuốn
Tài xế đi làm thủ tục cho xe xong quay lại đóng dấu sau
Giấy liên vận bên HQC ko có đóng dấu vào nhưng mình phaỉ xin 1 tờ cho xe được phép lưu thông bên đất Cam đóng 15$ ( Hay tiền Cam cũng được )

#### Mình phải có tờ giấy lưu thông này nha các bác là xe mình đi ko bị police call nhé. Cực kì an tâm, xe đảm bảo 9 ngạch ^^ . HQC hỏi về khẩu nào mình khai để người ta đánh máy là xong ^^ . Bận về cửa khẩu mình đã khai rồi nộp lại tờ giấy đó cho HQC là xong. HQC ko có đóng dấu vào sổ liên vận của mình nhé. Ah em đã hỏi HQC vụ mua bảo hiểm xe, HQC nói ko cần có tờ lưu thông này là dc rồi ^^

- Đường Cam ghi 40km/h - 60km/h - 80km/h Cam toàn chạy 100km/h. Cam chạy nhiu mình chạy nhiu. Bữa e đi 470km tới Siemreap ko police nào kêu mà nói chung police Cam cũng dễ chịu, $$ là xong .

- Phnompenh ít biêt tiếng Anh, Siemreap đỡ hơn chút xíu ak, làm như con nít ko dc học tiếng anh, nên người dân ko hiểu

- Ah ở Siemreap toàn sài $, mấy cái rẻ rẻ mới sài tiền Cam .Còn ở Phnom Penh sài tiền Cam dc

- Ở siemreap di angkor wat 37$/ngày ( 4 đền lớn lắm 5h mở cửa mấy bác phải đi sớm ak ), xem smile of Angkor 37$, cung điện 15$ ^^

Đó là kinh nghiệm e muốn chia sẻ lại cho các bác an tâm đi ko gặp rắc rối ^^.Chuyến đi cực kì xứng đáng , Angkor wat đẹp ^^ CHÚC CÁC BÁC CÓ CHUYẾN ĐI VUI ^^

Xe đậu free ^^
angkor wat
siemreap

1 quán ăn trên đường vào angkor wat ngon

gấu

chợ phnompenh toàn nói tiếng việt

đội hình nhà e ^^

^^
Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành Xin chia sẻ thủ tục xuất cảnh qua Cam, để anh em không bị hành

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/2/10
272
318
88
Cảm ơn Bác, rất nhiệt tình.
vì lúc đi e cũng tra cứu dữ lắm chủ yếu vấn đề về xe thôi mà vẫn ko có đủ thông tin cần thiết , nên e muốn chia sẽ lại thiệt đầy đủ cho bác nào cần :rolleyes::D cho chuyến đi dc xuôn sẻ và vui :p

• Like
Reactions: gato2k and Lieminst
Hạng B2
4/1/08
170
373
63
Vụ giấy HQ nhập đi theo đoàn họ dặn kĩ, vì mất phạt vài trẹo thì phải. Kinh nghiệm quí báu cho lần sau của bác ;)

Hạng D
5/5/15
1.242
4.461
113
Cái giấy tạm xuất tái nhập do bác không biết nên không giữ, chứ thực ra đó là giấy tờ cực kỳ quan trọng mà. Dù sao cũng chúc mừng bác đi về an toàn vui vẻ. Bác nào muốn tìm hiểu kỹ thì có thể vô đọc bài Chia sẻ kinh nghiệm đi Cam ở OS này, em và nhiều bác khác có chia sẻ thông tin rất chi tiết. Bọn em cũng mới làm chuyến băng Cam qua Lào chơi vài ngày, dzui quá chừng. :)

Hạng B2
25/2/10
272
318
88
:D
Cái giấy tạm xuất tái nhập do bác không biết nên không giữ, chứ thực ra đó là giấy tờ cực kỳ quan trọng mà. Dù sao cũng chúc mừng bác đi về an toàn vui vẻ. Bác nào muốn tìm hiểu kỹ thì có thể vô đọc bài Chia sẻ kinh nghiệm đi Cam ở OS này, em và nhiều bác khác có chia sẻ thông tin rất chi tiết. Bọn em cũng mới làm chuyến băng Cam qua Lào chơi vài ngày, dzui quá chừng. :)
Ah , e đi lần đầu ko có kinh nghiệm mà bác HQ cũng quên đưa nên e bị xui:rolleyes: h biết r :D e đi có 1 xe mà quá nhiều baby :D hè định làm chuyến lào 1/6

Hạng B2
21/11/14
304
216
43
41
Tờ khai gồm 2 bản. A ký vào thì phải nhìn kỹ, gồm 1 bản lưu HQ và 1 bản cho người điều khiển phương tiện.