Hạng D
17/10/13
1.437
11.948
113
đúng rồi. Minh tự nộp HS rồi, mà hôm trước có mấy thằng ở phường hay quận gì đó xuống nói bên cty vẽ nhà cho mình vẽ sai ( cty này là sân sau của các ngài). Tức lắm định chửi bọn nó mà kiềm được, chắc định moi tiền. Nên định nhờ dịch vụ làm luôn cho lẹ

Hạng D
17/10/13
1.437
11.948
113
đúng rồi. Minh tự nộp HS rồi, mà hôm trước có mấy thằng ở phường hay quận gì đó xuống nói bên cty vẽ nhà cho mình vẽ sai ( cty này là sân sau của các ngài). Tức lắm định chửi bọn nó mà kiềm được, chắc định moi tiền. Nên định nhờ dịch vụ làm luôn cho lẹ

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng D
17/10/13
1.437
11.948
113

Hạng D
17/10/13
1.437
11.948
113
Sao bác không hỏi họ bên cty nào, nhà sai ở chổ nào so với thiết kế.
Sự việc là như vầy. Nhà đã có sổ, mua bán qua nhiều đời chủ, cầm cố ngân hàng nhiều lần, nên sổ bị nhào rất cũ. Minh đi đổi sổ mới, nên nhờ anh trên quận làm dùm bản vẽ, Anh này làm nhưng không ký tên mà cty nào đó ký tên. Phía sau nhà có căn nhà cấp 4 sát vách, có lầu đúc giả, căng nhà phía sau này không có chủ quyền. Minh trổ cửa thông từ ngôi nhà phía trước ra căn phía sau. Khi vẽ nhà mình đưa hồ sơ và nói căn phía sau này không có chủ quyền, và chỉ yêu cầu vẽ đúng hiện trạng trên giấy tờ để đổi sổ mới cho căn phía trước thôi, còn căn phía sau sẽ làm thủ tục xin chủ quyền sau. Bản vẽ chỉ có căn phía trước, không có căn phía sau. Khi mấy thằng đó đến thì nó đo luôn căn phía sau, nói bản vẽ không đúng, vì ngắn hơn thực tế, nó nói nó mới là người quyết định cho đổi sổ không? Mình bực không cho tiền. Nếu không được nhờ dịch vụ làm cho xong, còn không được nữa vác đơn kiện. Cũng có người quen làn trên quận mà ngại nhờ vã rồi đi nhậu nhẹt mất thời giờ

Hạng B2
5/11/11
134
489
68
Em có 1 căn cấp 4, có tường chung với nhà bên cạnh, giờ Em muốn xây mới và bỏ phần tường chung đó( 5cm * 15m), thì khi xin phép xây dựng và bản thiết kế yêu cầu bỏ luôn phần đó, nhưng có hoàn công được ko? mong các Bác có kinh ngiệm cho Em cách giải quyết với, thanks các Bác

Tập Lái
13/5/20
2
1
0
35
Quận 6 em có quen, tụi nó nói làm sai hoàn công ko được nhé, đang vẽ thiết kế mấy căn do tụi nó giới thiệu qua View attachment 2213425
Bác có thể cho mình xin thông tin ng quen ở Q6 đc không, mình hỏi thăm thêm về nhà mình. Mình có Zalo, bác gửi qua Zalo cũng đc: 0909OO9-Năm8.9 (viết vậy chống dò spam). Cảm ơn bác

• Like
Hạng B1
3/4/15
53
18
8
Em có 1 căn cấp 4, có tường chung với nhà bên cạnh, giờ Em muốn xây mới và bỏ phần tường chung đó( 5cm * 15m), thì khi xin phép xây dựng và bản thiết kế yêu cầu bỏ luôn phần đó, nhưng có hoàn công được ko? mong các Bác có kinh ngiệm cho Em cách giải quyết với, thanks các Bác
Bác xây đúng theo bản vẽ xin phép xây dựng thì hoàn công bình thường.

• Like
Hạng B1
3/4/15
53
18
8
Chào các bác, mình ở Quận 6, TPHCM đang chuẩn bị xây nhà nhưng theo giấy phép không cho lồi ban công ra (vì hẻm 4m). Xin hỏi nếu muốn hoàn công được nhà để sau này mua bán dễ thì làm sao. Có mấy anh thầu tư vấn ra vô nói đc nói không mình hoang mang quá, mình chốt lại các ý kiến mình biết, các bác góp ý thêm nhé:
1/ Có ng nói xây ban công ra mà giấy phép không cho thì hoàn công không được, rất tốn kém, không khả thi (mình cũng không có người quen biết lo).
2/ Có ng mách xây cho đúng giấy phép khoan lòi ban công rồi hoàn công xong mới sửa chồi ban công ra, NHƯNG làm vậy tốn tiền sửa chữa cũng tiền chục triệu mà mặt tiền xấu, không ăn khớp với tổng quan.
Các bác có thêm cao kiến gì cho mình xin thêm góp ý nhé.

Àh sẵn hỏi thêm về PHÍ HOÀN CÔNG, nếu xây đúng giấy phép (không chạy chọt), nhà DTXD tổng 120m2, ở Quận 6, hợp đồng xây thô ~ 400triệu, vậy PHÍ KHOẢNG BAO NHIÊU, ước chừng khoảng khoảng thôi các bác nhé.

Cảm ơn các bác.
  1. Nếu Bác xây ban công lấn ra Ranh Lộ Giới thì khả năng ko hoàn công được cao, nếu ko lấn RLG thì hoàn công được, chi phí tùy quận.
  2. Bác làm cách này thì ổn hơn tùy quan hệ. Thường mình thấy xây sai phép như lấp tầng lửng, lấp mật độ ... sau hoàn công, chứ chi để xây sai lấn RLG thì chắc khó nhắm mắt cho qua được.

• Like
Mấy căn e làm thì khi cấp phép nó đã trừ luôn phần tường chung đó ra rồi. Trường hợp nếu chủ nhà muốn giữ 1/2 phần tường thì khi nào a tỉa cho trống 1/2 phần tường của a, hoặc đập ra xây lại đúng ranh trong sổ cho nhà kế bên, QLĐT nó đo phần đất trống hiện trạng nhà a như sổ thì a mới được xây trên 1/2 phần tường của a, thường thì tường 100 không tỉa không đập được do không thỏa thuận được với nhà chung sở hữu bức tường đó vì vài lý do cá nhân cũng như kết cấu chung cột đà. Và khi hoàn công thường có kèm $$$ thì giữ lại phần đất và tường chung trên sổ, tức mặt bằng tầng 1, phần xây dựng thì đúng theo hiện trạng a xây.

Hạng B1
9/4/13
54
66
18
Nhà đã hoàn công rồi, ra giấy tờ xong có đưa balcony ra được không ? Hồi đang xây, tui cũng sợ ko dám làm, giờ thấy nó cụt lủn, rất xấu.

• Like