Hạng B1
2/8/20
57
88
18
37
Xin chào các bác,

Em đang có ý định mua nhà ở mặt tiền Đào Duy Anh, Phú Nhuận. Em định xây cho thuê văn phòng hoặc căn hộ dịch vụ. Em thấy khu này đường to rộng nhưng không hiểu sao lại ít nhà cho thuê kinh doanh? Em ở ngoài Hà Nội nên không nắm được thông tin về khu này. Các bác cho ý kiến với ạ?

• Like
Reactions: April.Ng
Hạng B1
2/8/20
57
88
18
37
hiện nay, nếu xây building, 2 hầm + 8 - 12 tầng, đang rất khó trong việc có giấy thẩm duyệt PCCC.

Cảm ơn bác. Căn em định mua chỉ có 90m2 mặt tiền gần 10m nên chắc chỉ xây được 7 tầng. Vậy làm văn phòng cho thuê có khả thi không bác?

Hạng D
1/1/15
2.368
10.343
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
Cảm ơn bác. Căn em định mua chỉ có 90m2 mặt tiền gần 10m nên chắc chỉ xây được 7 tầng. Vậy làm văn phòng cho thuê có khả thi không bác?

căn anh đang định mua có phải là góc 2 mặt tiền.
rao bán khá lâu rồi.

chắc anh chưa kinh nghiệm về khoảng lùi bắt buộc cả hai phía nên thích căn nhà góc, trong khi thửa này có chiều dài ngắn vậy.

Hạng B1
2/8/20
57
88
18
37
căn anh đang định mua có phải là góc 2 mặt tiền.
rao bán khá lâu rồi.

chắc anh chưa kinh nghiệm về khoảng lùi bắt buộc cả hai phía nên thích căn nhà góc, trong khi thửa này có chiều dài ngắn vậy.
Vâng đúng là căn đấy bác. Bác nói em mới biết vì em chưa đi xây nhà bao giờ. Em vừa tìm hiểu thì nhà chiều cao dưới 19m thì không cần có khoảng lùi bắt buộc. Nến chắc em xây 6 tầng thôi ạ. Cho thuê 3 tầng dưới còn ở 3 tầng trên ạ. Em mua nhà cho thằng em nó làm phi công trong đấy, tiện mua thì em cũng muốn kinh doanh luôn cho nó gỡ được ít chi phí.

Hạng B1
2/8/20
57
88
18
37
Bác @Wuyền cho em hỏi thêm là ở Sài Gòn sao không thấy mấy nhà xây đua ra như thế này nhỉ:
Nhà này trong ngõ, sổ hơn 60 tí nhưng từ tầng 2 đua ra được 80m. Tính phần đua ra bên hông là sát mép vỉa hè luôn

Xin hỏi về đường Đào Duy Anh

Hạng D
1/1/15
2.368
10.343
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
Vâng đúng là căn đấy bác. Bác nói em mới biết vì em chưa đi xây nhà bao giờ. Em vừa tìm hiểu thì nhà chiều cao dưới 19m thì không cần có khoảng lùi bắt buộc. Nến chắc em xây 6 tầng thôi ạ. Cho thuê 3 tầng dưới còn ở 3 tầng trên ạ. Em mua nhà cho thằng em nó làm phi công trong đấy, tiện mua thì em cũng muốn kinh doanh luôn cho nó gỡ được ít chi phí.

khoảng lùi này quy định với phần công trình từ cao độ từ +7.0m trở lên so với vỉa hè chung,

còn từ +0.0m đến +7.0 phải lùi 3m so với ranh đất (với mặt đường Đào Duy Anh), còn phía hẻm thì là 1m, anh ạ.
em không rõ hẻm bên hông thửa này có buộc phải lùi không.

phía sau lùi bắt buộc suốt chiều cao công trình là 2m.

thửa này ngắn vậy, sau khi lùi bắt buộc trước và sau thì phần diện tích xây dựng tầng trệt chỉ còn khoảng 40%

Hạng D
1/1/15
2.368
10.343
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn
Bác @Wuyền cho em hỏi thêm là ở Sài Gòn sao không thấy mấy nhà xây đua ra như thế này nhỉ:
Nhà này trong ngõ, sổ hơn 60 tí nhưng từ tầng 2 đua ra được 80m. Tính phần đua ra bên hông là sát mép vỉa hè luôn

View attachment 2624410

xây sai phép rồi anh.

bây giờ không còn làm vậy được.
công trình nào cũng phải làm đúng phép mới hoàn công được.