Tập Lái
6/3/17
13
32
13
34
Hđ thuê mua noxh thì phải xét 2 lần. Lần 1 và lần thứ 2 sau 5 năm. Sau 5 năm mà ko đủ điều kiện thì bác trả tiền thuê nhà ( tiền này theo cđt quy định thường thì ko mất), bác sẽ nhận lại tiền từ cđt đồng thời cđt sẽ thu lại căn nhà nếu bác ko tìm dc người đủ đk mua noxh này.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.190
113
Hđ thuê mua noxh thì phải xét 2 lần. Lần 1 và lần thứ 2 sau 5 năm. Sau 5 năm mà ko đủ điều kiện thì bác trả tiền thuê nhà ( tiền này theo cđt quy định thường thì ko mất), bác sẽ nhận lại tiền từ cđt đồng thời cđt sẽ thu lại căn nhà nếu bác ko tìm dc người đủ đk mua noxh này.
Mình hơi tò mò vụ xét lần 2 sau 5 năm. VB nào quy định cái này bác??? Về nhà ở XH thì các căn cứ pháp lý sau:
- Luật nhà ở 2014
- Nghị định 100/2015/NĐ-CP
- Thông tư 20/2016/TT-BXD
- Thông tư 139/2016/TT-BTC
- Thông tư 25/2015/TT-NHNN
Cái bác nói sau 5 năm xét lại thì trong tất cả các VB pháp quy nêu trên ko hề đề cập. Có ra VB nào mới hơn chăng?????

Tập Lái
6/3/17
13
32
13
34
Theo Luật nhà ở năm 2014: “Thuê mua nhà ở là việc người thuê mua thanh toán trước cho bên cho thuê mua 20% giá trị của nhà ở thuê mua, trừ trường hợp người thuê mua có điều kiện thanh toán trước thì được thanh toán không quá 50% giá trị nhà ở thuê mua; số tiền còn lại được tính thành tiền thuê nhà để trả hàng tháng cho bên cho thuê mua trong một thời hạn nhất định; sau khi hết hạn thuê mua nhà ở và khi đã trả hết số tiền còn lại thì người thuê mua có quyền sở hữu đối với nhà ở đó” (khoản 17 Điều 3). Khi hết 5 năm ( thời gian thuê) thì bác sẽ được mua nếu đủ đk. Cái này hồi em mua noxh ở quận 7 luxuryhome của sacomreal được tư vấn rất kỹ. Bác muốn kỹ hơn thì bác đọc thêm điều 62, 63, 82, 83 trong Luật Nhà ở năm 2014; Điều 27 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 20 tháng 10 năm 2015 quy định về phát triển và quản lý nhà ở xã hộ nhé.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.190
113
Theo Luật nhà ở năm 2014: “Thuê mua nhà ở là việc người thuê mua thanh toán trước cho bên cho thuê mua 20% giá trị của nhà ở thuê mua, trừ trường hợp người thuê mua có điều kiện thanh toán trước thì được thanh toán không quá 50% giá trị nhà ở thuê mua; số tiền còn lại được tính thành tiền thuê nhà để trả hàng tháng cho bên cho thuê mua trong một thời hạn nhất định; sau khi hết hạn thuê mua nhà ở và khi đã trả hết số tiền còn lại thì người thuê mua có quyền sở hữu đối với nhà ở đó” (khoản 17 Điều 3). Khi hết 5 năm ( thời gian thuê) thì bác sẽ được mua nếu đủ đk. Cái này hồi em mua noxh ở quận 7 luxuryhome của sacomreal được tư vấn rất kỹ. Bác muốn kỹ hơn thì bác đọc thêm điều 62, 63, 82, 83 trong Luật Nhà ở năm 2014; Điều 27 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 20 tháng 10 năm 2015 quy định về phát triển và quản lý nhà ở xã hộ nhé.
sau 5 năm : xét lại là xét đủ đk về tài chính đã hoàn thành thanh toán 100% với CDT chưa thôi bác; nếu t/t đủ thì cấp sở hữu; ko có chuyện xét lại điều kiện về tiêu chuẩn nhân thân đâu ( thu nhập, đối tượng nào , tình trạng nhà...): cái này ngay từ đầu phải ok rồi.... đã đc duyệt từ đầu là sau đó đương nhiên đủ tiêu chuẩn đc mua nhà XH

Tập Lái
6/3/17
13
32
13
34
sau 5 năm : xét lại là xét đủ đk về tài chính đã hoàn thành thanh toán 100% với CDT chưa thôi bác; nếu t/t đủ thì cấp sở hữu; ko có chuyện xét lại điều kiện về tiêu chuẩn nhân thân đâu ( thu nhập, đối tượng nào , tình trạng nhà...): cái này ngay từ đầu phải ok rồi.... đã đc duyệt từ đầu là sau đó đương nhiên đủ tiêu chuẩn đc mua nhà XH
Bác có nhầm giữa hđ mua bán noxh và hđ thuê mua ko?

Hạng F
20/11/14
5.086
12.190
113
Bác có nhầm giữa hđ mua bán noxh và hđ thuê mua ko?
mình nói HĐ thuê mua đó bạn: bạn chỉ mình chính sác điều nào khoản nào trong Luật nhà ở hay Nghị định 100 của CP hay các Thông tư của Bộ XD hay ngân hàng nhà nước mình đã liệt kê nêu trên quy định " sau 5 năm sẽ xét lại điều kiện đủ tiêu chuẩn được thuê mua"?????

Hạng B1
18/11/15
77
133
33
Tp hcm
cái này em thấy hơi mạo hiểm. Sau 4 năm mà có chuyện gì thì sao bác. Đêm dài liệu có lắm mộng.

Tập Lái
2/10/17
1
21
3
28
Nếu em nhớ không nhầm là nếu bác mua thuê mua 5 năm thì sau 5năm thanh toán đủ thì sẽ làm sổ hồng, lúc này thì sẽ lên sở xây dựng để xét cấp sổ hồng cho toàn bộ căn đã bán. Lúc này sở sẽ bốc thăm ngẫu nhiên trong tất cả các căn xem có đủ điều kiện mua NOXH không rồi sẽ trao sỗ hồng. Kiểu như là xét duyệt trước khi trao sổ ấy. Em nhớ là vậy thì phải.

Tập Lái
5/9/17
3
4
3
40
Nếu em nhớ không nhầm là nếu bác mua thuê mua 5 năm thì sau 5năm thanh toán đủ thì sẽ làm sổ hồng, lúc này thì sẽ lên sở xây dựng để xét cấp sổ hồng cho toàn bộ căn đã bán. Lúc này sở sẽ bốc thăm ngẫu nhiên trong tất cả các căn xem có đủ điều kiện mua NOXH không rồi sẽ trao sỗ hồng. Kiểu như là xét duyệt trước khi trao sổ ấy. Em nhớ là vậy thì phải.
Mình không hiểu lắm sau 5 năm, bên sở bốc thăm ngẫu nhiên trong tất cả các căn xem có đủ điều kiện mua NOXH không? vậy xem như là cho dù mình thanh toán đủ tiền căn hộ mà ko đủ điều kiện vẫn ko được mua. Giải thích này có nghĩa là sở sẽ xét lại điều kiện sau 5 năm và thêm từ xét ngẫu nhiên trong số tổng tất cả các căn thuê mua

Hạng B1
12/6/17
58
881
88
32
Bữa e cũng tính mua chỗ này, mà sale báo ko áp dụng hình thức thuê mua cho clock còn lại mà ta, là phải mua thương mại luôn, giờ còn, vãi cả bác sale tư vấn cho e
theo bác sale tư vấn e : sao 5 năm, sẽ xét duyệt lại lần nữa, xem mình có đủ điều kiện sở hữu noxh ko?
đk sở hữu noxh là :
chưa có cái nhà nào cấm dùi
luong vẫn ở trong mức thu nhập thấp
hinh như là vậy đó bác thớt