Tập Lái
13/3/10
6
0
0
ak tại vì phía trên cầu chì thì ko dứt nhưng phía dưới là 1 đùm dây từ hộp ra nó quấn bằng loại cao su chiu nhiệt cúng cứng ấy kín mit ak đồ còn zin mà mun xem dây bên trong phải cắt ra miếng đó nua,mình mún lần ra cái dây nguồn kiếng đó ko có nhanh đâu.... mà luc dó là trễ giớ nó cứ hối hoài thì minh cũng có nói thẳng với nó thế h mún nhanh thì làm thế ,nó ok nên mình làm thoy,minh chỉ mun bit thế thì co sao ko thoy ấy,dang sao này rut kinh nghiệm thui ^^:confused::confused::confused:

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Ở xe em thì cánh cửa trước bên tài chưa câu relay. Xuống kính nhẹ nhàng, nhưng lên kính thì hơi nặng nề, có lẽ chỉ cần đấu 1 relay 4 chân để kích dòng lên kính là được các bác nhỉ?

Hạng B2
26/11/10
137
0
0
34
RubyKid nói:
ototulap nói:
vanthang1412 nói:
nói thì dễ rối chủ yếu cách đấu kìa,sơ đo như duới ai bít thì chỉ dùm mình cách đấu với chân nào vô chân nào:confused:
chân 11 nối với 1, chân 12 nối với 6. chân 2 và chân 7 thì nối với (+ )accu. chân 3 và 8 nối với(- )accu . chân 10 và chân 5 nối (+) accu,
bạn xử dụng công tắc 3 chân, chân giữa công tắc nối mass còn 2 chân còn lại thì nối vào 4 và 9.
b cứ nối dây như mình chỉ rồi vẽ sơ đồ, mih sẽ chỉ luôn nguyen lý cho.
Cách của bác hơi rối và hình như có vấn đề. Theo như hình thì 2 Relay khi ko làm việc sẽ đóng mạch ở chân 2 và 7. Như vậy đấu (+) và ò chân đó là ko ổn.

Cách đấu của em :
11 đấu vào 1, 12 đấu vào 6, 2&7 đấu matt, 3&8 đấu (+) của Accu (nhớ làm cho em nó cái cầu chì chừng 10A, 4&9 đấu Matt, 5&10 đấu vào contact điều khiển của kiếng.
Cái contact của kiếng nó phức tạp cũng ko kém mấy con relay, bác rảnh tháo ra coi cũng thú vị lắm.
trước tiên em xin cảm ơn và ghi nhận ý kiến của bác , cách mà em đưa ra chỉ là nguyên lý của mạch mà thôi, việc đấu thực tế cần có tư duy của 1 người làm kĩ thuật . bản thân em là 1 người làm bên máy..... nhưng vì là do tốt nghiệp trường lớp nên có biết và hiểu về điện nên góp ý chứ chưa làm cái vụ này hehehe, em rất cảm ơn bác và mong bác sẽ chỉ dạy thêm để em có thể làm cả điện và máy luôn...... vậy mới shock hihi.

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Nhu cầu của em là chỉ cần tăng dòng cho lên kính, còn xuống kính thì ko cần. Sau khi mày mò suy ngẫm, em thấy muốn đấu 1 relay cho lên kính bằng relay 4 chân là ko được, bởi khi lên kính thì phải nối mass đường xuống kính. Em đã làm cái 5 chân theo sơ đồ sau và đã test OK.
xin hướng dẫn cách đâu mạch chế role nâng hạ kiếng

Xin chia sẻ với các bác!

Tập Lái
12/1/17
1
0
1
48
-tình hình là em mới ra trường có thấy mấy anh thợ điện làm cái mạch chế 2 cái role 5 chân đấu thế nào ấy để kích lấy dòng + - truc tiếp từ bình accu cho motor nang ha kiêng quay mạnh lên,thấy ảnnh lấy 2 cộng kíck lên xuống của công tắc,2 cộng + - lấy truc tiêp từ bính,2 công dây của motor nữa là 6 dây đấu qua 2 cái role 5 chân áy,mình về vẽ mạch nghiên cứu mãi đấu rat nhiu cách nhung vẫn ko thấy lên.......ai bit xin chỉ giúp mình:confused:,có mach thì cang hay,ko thì nói cách đấu các chân của role đi đau đi đau củng dc:confused:
xin hướng dẫn cách đâu mạch chế role nâng hạ kiếng
như nay da ok chưa.