Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
Em hiểu cảm giác của người lần đầu mua xe. Nhìn chiếc xe gì cũng thích, tính năng gì cũng cần. Em cũng theo sát bác từ topic mua xe cũ hay xe mới, Innova MT hay Xpander AT...

Nhưng thật ra đằng sau những cái đó bác phải biết bác thực sự CẦN gì, chứ không phải MUỐN gì. Xe chỉ nên xem là phương tiện, xe phải phục vụ bác, chứ không phải mua chiếc xe để thần thánh nó, phục vụ nó. Nếu là em, em sẽ chọn xe trong ngân sách đã định, xe nào lăn bánh hơn ngân sách là mạnh dạn loại ngay, đừng có CỐ - vì sau này chỉ có bác và gia đình bác thấm cái cảnh mỗi tháng phải è cổ trả tiền lãi ngân hàng, chứ không phải sale, hay bạn bè bác, hay hàng xóm bác thấm cái cảnh đó!

Em từng thấy cảnh 1 ông dịch vụ vay ngân hàng mua xe phải chạy bục mặt ra cày trả tiền lãi, ăn ko dám ăn mặc ko dám mặc, mặt mày lúc nào cũng cau có. Còn 1 ông dịch vụ khác mua xe ko vay ngân hàng thì kiểu mệt quá thì mở máy lạnh trên xe ngủ, thích gì ăn đó, nếu cày đủ chỉ tiêu thì nghỉ, dưỡng sức hưởng thụ cuộc sống nữa.

Ở Việt Nam có chiếc xe 4 bánh che nắng che mưa thì đã được gọi là thành công, đừng nghe người đời nói này nói nọ, phải mua xe này xe nọ cho bằng bạn bằng bè. Người chê bác đi xe hơi này nọ thường là người đi xe 2 bánh hoặc là người rất giàu thích sun sea...

Em chém gió tí chứ chắc em chưa đủ tuổi so với bác. Em đã thấy rất nhiều trường hợp mua xe cứ cố xíu, thêm xíu xíu nữa để rồi sau đó một thời gian phải bán lỗ bán tháo vì không cân bằng được tài chính (dịch bệnh, làm ăn không thành công...). Xe thì bán đi, gia đình lục đục, rồi phải quay lại xe máy đi trong nắng mưa...

Quay lại với yêu cầu của bác, em liệt kê lại những cái bác CẦN xem đúng không nha:
1. Tài chính 700tr lăn bánh
2. Xe mới 100%
3. Số tự động
4. Xe có 7 chỗ ngồi
5. Tiết kiệm nhiên liệu
6. Xe thương hiệu bền bỉ
7. Thiết kế không quá xấu

Xét những yếu tố trên thì chỉ có 2 thí sinh cuối cùng vào vòng chung kết:
=> Mitsubishi Xpander thường AT nếu bác thích thiết kế năng động, trẻ trung.
=> Suzuki XL7 nếu bác thích thiết kế trung tính, đứng tuổi.

Chúc bác lựa chọn được xe như ý.
cám ơn bác, phân tích quá tuyệt & cảm ơn bác đã theo dõi em trên mọi hành trình :))

Hạng F
29/10/16
11.503
21.759
113
Pháp
Cứ vừa tầm tiền, xe nào phục vụ mình hằng ngày tốt là OK, 2-3 năm đổi xe khác
Em nói các fan Toy chém em sao .... mua xe giữ càng lâu càng tốt mà ...khác với từ 3 đến 5 năm đổi .Thân bác !

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: pvandung
Hạng C
8/10/11
587
544
93
Hi bác, vài góp ý,
Tchinh ra ít thì nên góp thêm tầm 30-40% là hợp lí, nếu bác có ls bank tốt thì chơi tất 7-80% ok. Xe giờ nó đốt tiền khủng khiếp vì Hãng đốt dòng đời liên tục, vì vậy mà em bị rớt khá nhiều tiền cho con xe em dù chưa đến hạn kiểm định lần 2, đi hơn 30k km.

Theo post thì em thấy bác đang bị rối rồi,
Lựa chọn hợp lí cho bác, Mítubishi outlander, mzd cx8, huyndai santa fe tieu chuan.

em thay bac dang nghieng ve tien nghi mau ma thi bo qua hang Toy, di nhanh chan, cha co option gi de voc. (dt bi loi doan nay k bo dau dc)

Hạng F
29/10/16
11.503
21.759
113
Pháp
Chủ thớt không thèm đính chính hay sửa lái tựa là 5008, chứ 5800 chắc là đời chít của em zùi :mad: :mad: :mad: :mad:

View attachment 2463301
*Ảnh minh họa

Mọi người cho em xin ít ý kiến về con Peugeot 5800 này (ưu, khuyết điểm).
Hiện tại lúa đang khoảng 700, có nên cố
View attachment 2463301
*Ảnh minh họa

Mọi người cho em xin ít ý kiến về con Peugeot 5800 này (ưu, khuyết điểm).
Hiện tại lúa đang khoảng 700, có nên cố để mua được nó hay ko (lăn bánh khoảng 1.350 tỷ)

Em mua xe lần đầu
tốt