Hạng F
3/10/15
9.845
12.120
113
Mong được đi nhà thờ này một lần.
Nghe về nhà thờ cha Diệp nhiều rồi mà chưa được đi.

Hạng B2
13/8/13
187
195
43
Nếu canh khoảng 15-16g đến dự lễ, thì anh phải tranh thủ xuất phát sớm hơn dự tính chút nha. Mùa này, Bà con đi hướng miền Tây khá nhiều: miếu bà Châu Đốc, Nhà thờ Tắc Sậy rồi Quan âm Phật đài ở Bạc liêu,...nên nó dồn tất cả vào tuyến cao tốc, chạy rất chậm và mệt. Qua được cầu Mỹ Thuận thì thoải mái mà chạy thôi.
Mình Tính tầm 6h xuất phát từ HCM, đi vậy cho thoải mái. Mình cũng nghĩ cuối Tuần khách sẽ đông đi tour 2 ngày.
Cha Diệp thì phật hay Công giáo điều muốn đi để xin ơn.

• Like
Reactions: neojp
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
Mấy năm trước nhân dịp nghỉ lễ 30/4 liên tiếp 4 ngày, hết ngày 1 coi TV cũng chán, qua ngày 2 mình rủ bà xã "đi miền Tây chơi đi, xuống viếng cha Diệp", thế là bỏ mấy bộ đồ vô ba lô xách chiếc lead của bả đi, xe đó đi đường trường mà 2 người là thảm họa vì đít nó bầu, đứa nào ngồi sau phải banh càng ra mới để chân được nên rất mỏi, hai đứa dành nhau cầm lái để được ngồi trước.

Tới ngã bảy, gg chỉ mình đi đường QL-PH mà nó đang làm, xấu thê thảm luôn, tới đó là giấc trưa rồi, mấy quán cơm xe tải thì nhìn hơi bê bối nên bả không chịu vô, mà kiếm quán đàng hoàng thì không thấy, tới một ngã ba lớn mình quẹo đại vô một quán cà phê sân vườn hỏi đường, bà chủ quán hồn nhiên hỏi "hai đứa đi viếng cha hả, xong nhớ quẹo lại Bạc Liêu nha, viếng cha xong cái mình đi viếng mẹ luôn, thôi sẵn bữa đi rửa tay rửa mặt đi rồi ngồi ăn cơm luôn, giờ này còn quán nào mà bán".

Thấy bả thiệt tình vậy, hông dám hỏi mẹ là mẹ nào luôn, ăn cơm xong, năn nỉ bả gởi chút tiền rồi đi tiếp, tới Bạc Liêu mình ở khách sạn gì ngay cái quảng trường và nhà hát nón lá, hỏi nhân viên mới biết mẹ là mẹ Nam Hải, tức người ta coi là một việc đơn giản viếng cha xong rồi qua viếng mẹ, không quan tâm việc ông cha là linh mục thờ Chúa còn mẹ là bà Phật.

Hạng B2
20/1/11
387
675
93
Hồi 2015 anh Google chỉ đi Quản Lộ Phụng Hiệp. Năm đó chưa làm đường, xóc thấy thương. Lúc về thì QL1A chạy phà phà.
2017, rồi 2018 cũng đi mà tránh QLPH.
Nay nghe các bác nói đường ngon rồi, thì mai em đi thử lại rồi báo cáo sau, gần hơn được 10km!

• Like
Reactions: neojp
Hạng D
26/3/15
1.350
20.200
113
Hồi 2015 anh Google chỉ đi Quản Lộ Phụng Hiệp. Năm đó chưa làm đường, xóc thấy thương. Lúc về thì QL1A chạy phà phà.
2017, rồi 2018 cũng đi mà tránh QLPH.
Nay nghe các bác nói đường ngon rồi, thì mai em đi thử lại rồi báo cáo sau, gần hơn được 10km!
Mình mới đi năm trước, QLPH ok mà, 2 bên đường bán bắp vườn (luộc/sống) rất ngon.

Hạng B2
20/1/11
387
675
93
Em vừa đi về xong, có các cung đường sau cho các bác lựa chọn:
1. Đi từ SG-Cầu Cần Thơ thì ko có gì để bàn;
2. Từ Cầu CT về nhà thờ Tắc Sậy có các phương án sau:
- PA1: Tối ưu nhất, đường vừa ngắn nhất, tốn 30k trạm CT;
Từ cầu CT chạy thẳng đến ngã 7 rẻ phải vào Quản Lộ Phụng Hiệp, chạy 1 mạch muốn ra Bạc Liêu lúc nào thì rẻ trái mà ra, có đến 5 đường tỉnh lộ cho các bác ra.
Đường QLPH khá đẹp, lưu ý các biển cấm vượt ở 2 bên cầu và vài đoạn cong, ngoài ra lưu ý cống vuông băng đường, xe gầm thấp phi nhanh dễ hết hành trình phuộc, và xót dạ lắm. Suốt tuyến 80, chỉ dính 2 đô thị 50;
Đoạn từ QLPH ra Bạc Liêu các tỉnh lộ hơi xấu và hẹp.
- PA2: tiết kiệm nhất, ko tốn phí nhưng đường hơi xấu 1 chút;
Từ cầu CT rẻ trái QL91B về Châu Thành Hậu Giang, vừa qua nhà máy giấy Lee&Man (cầu Mái Dầm) rẻ tỉnh lộ 927C (60km/h khá vắng), đi thẳng mãi gặp QL1A rồi rẻ vào QLPH;
- PA3: toàn tuyến đi QL1A tốn 30 - 25 - 25k cho 3 trạm CT - ST - BL;
Tuy nhiên hiện tại đoạn từ Ngã 7 đến Sóc Trăng đang làm, chỉ chạy được 50km/h và đường có 1/2 rất bụi, nếu cỡ 3 tháng nửa đi ok (xong trước 30/4 hay ko thì e ko rõ) nhưng bắt buộc xong trước mùa mưa!
Cập nhật giá cua Bạc Liêu (lưu ý ko mua đối diện Nhà thờ, vì toàn cua Lực Sỹ, và ko rành dễ dính cua ốp), chạy ngược về chợ Giá Rai có rất nhiều đại lý cua:
Y3 đực 350k/kg; Y3 gạch 480k/kg, dây ni lông bao ăn (em chỉ hỏi giá, ko mua được do tới trễ họ đóng hàng đi hết rồi).
Do TQ tiêu thụ mạnh nên giá cua hiện khá cao. Ngoài ra, bác nào thích ăn lẩu mắm Bạc Liêu có thể ghé quán Hồng Gấm 2 đường Nguyễn Thị Nho, khá ngon và rẻ. Chờ hơi lâu, có thể gọi đặt bàn trước khi tới. Quán dân địa phương rất đông, lâu lâu thấy đoàn SG ghé.
Chúc các bác thượng lộ bằng an!