Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Các bác đã đi VN-CAM-LAO rồi cho em hỏi, nếu mình đi với gp liên vận CLV thì khi xuất cảnh từ Campuchia sang Lào (chỗ Stung Treng của Cam sang lào tên CK là gì nhỉ?) thủ tục sẽ như thế nào?, Mình đi từ Hoa Lư quá cảnh Campuchia rồi sang Lào trong ngày thì có cần mua bảo hiểm xe và người của Cam không và mua ở đâu, chỗ ck Cam sang Lào có bán các loại BH của lào không, tình hình XXX ở các nước bạn thế nào? Cảm ơn các bác.
Bác lưu ý vài điểm sau nha:
1. Ck Hoa Lư:
- Bác làm tờ khai tạm xuất tái nhập và giữ 1 bản. Có tờ khai thì bác về VN qua khẩu nào cũng ok.
- Sau khi qua ck VN, bác ghé HQ Cam ở toà nhà bên trái trước khi tới trạm kiểm soát. Đi vào, bên trái có dãy phòng sát cổng. Đóng 10$. Có tờ này thì khỏi lo police.

2. Đi lên Stung Treng đa số mọi người đi QL7, quẹo phải ngay Snoul. Đường này tốt cho tới Kratie. Từ Kratie lên Stung Treng rất xấu và đang được sửa chữa. Hết sức lưu ý xe ngược chiều cuỏn đá văng vào kính lái. Gần tới Stung Treng có trạm bắn tốc độ. Nếu bị bắn thì vào vui vẻ, gửi 10$/xe rồi xởi lởi mời nước suối, chụp hình là đi.

Còn 1 đường khác rất ít người biết là đi qua 2 tỉnh Mondul Kiru và Raktanak Kiri, đường đẹp, cảnh đẹp, xa hơn 100km.

3. Cửa khẩu Dom Kralor - Veoung Kam:
- Dừng ngay hải quan Cam để làm giấy tạm xuất tái nhập (Lào đòi giấy này mới cho qua), 20$/xe.
- Qua Lào dừng ngay hải quan bên tay phải và làm giấy tạm nhập tái xuất. Đóng 50.000Kip/xe.

Người Lào sống chậm, không sân si. Bác lái xe phía sau, có khi chưa kịp xi nhan là họ đã nhường đường. Trên đường có rất nhiều trạm kiểm soát của police, mục đích là nhắc tài xế chạy chậm lại khi vào khu dân cư thôi.

Bác lưu ý chia người ra đi làm thủ tục sẽ nhanh hơn:
- Tài xế xe nào tự làm thủ tục cho xe ấy.
- Mỗi xe cử 1 người đi đóng hộ chiếu cho khách xe đó.
- Mỗi xe có ít nhất 1 cây viết.

Tại ck Hoa Lư và Cam-Lao không thấy bán bảo hiểm.

Chúc bác thượng lộ bình an!

• Like
Reactions: dantruong79
Tập Lái
9/11/12
11
0
1
Rất chi tiết và rõ ràng đúng thứ em cần, cảm ơn bác nhiều lắm :)
Em xin bác tư vấn thêm tí là nếu ngày đầu mình đi từ HCM - Pakse Lào qua Cam theo CK Hoa Lư (591km) thì mình đánh chặng này trong ngày có ổn không với tình hình đường sá như thế + thời gian làm thủ tục + phí qua 2 CK, hay là mình đi lên CK Bờ Y rồi sang Pakse? (dài hơn ~350km nhưng QL 14 nay cũng đã ổn).

Mà cái tờ 10$ của HQ Cam nó là giấy gì vậy bác?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Rất chi tiết và rõ ràng đúng thứ em cần, cảm ơn bác nhiều lắm :)
Em xin bác tư vấn thêm tí là nếu ngày đầu mình đi từ HCM - Pakse Lào qua Cam theo CK Hoa Lư (591km) thì mình đánh chặng này trong ngày có ổn không với tình hình đường sá như thế + thời gian làm thủ tục + phí qua 2 CK, hay là mình đi lên CK Bờ Y rồi sang Pakse? (dài hơn ~350km nhưng QL 14 nay cũng đã ổn).

Mà cái tờ 10$ của HQ Cam nó là giấy gì vậy bác?
Nếu khởi hành từ SG thì bác nên đi từ lúc 6g để tới cửa khẩu khoảng 8g. Bác mất khoảng 1 giờ ở cửa khẩu Hoa Lư, cho cả VN lẫn Cam. Bác cố gắng tới được Kratie rồi ăn trưa. Sau đó nghỉ ngơi ít thôi và phải khởi hành tiếp trước 1 giờ chiều. Đoạn đường xấu dài khoảng 80km bác mất khoảng 2 giờ để tới Stung Treng. Từ Stung Treng lên cửa khẩu khoảng 40km đường cũng xấu. Cửa khẩu làm việc tới 6 giờ chiều, nhưng bác làm sao mà tới cửa khẩu trước 5 giờ chiều là đẹp. Qua được Lào rồi thì bác cứ thong thả chạy về Pakse vì đường rất tốt và vắng. 160km bác chạy chừng 2 giờ.

Tại các cửa khẩu, bác phải tranh thủ thời gian bằng cách phân chia công việc như em hướng dẫn.

Cái tờ giấy hải quan Kam ngay Hoa Lư là tờ tạm nhập tái xuất của Cam đó bác. Ở cửa khẩu Cam - Lào họ không cần tờ giấy này, nhưng em khuyên bác nên làm, để police có kêu lại thì bác đưa ra cho họ thôi.

Thật ra em cho rằng tờ giấy liên vận VCL là có thể thay thế hết cho mấy tờ tạm nhập hay tạm xuất. Nhưng có thể do cách áp dụng luật khác nhau, và có nhiều cửa khẩu họ chưa rành, nên cũng hơi rườm rà.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ScorpioT
Tập Lái
9/11/12
11
0
1
Cảm ơn bác, vậy là đủ thông tin cho bên Cam :) Còn phần bên Lào lăn tăn món bảo hiểm xe không biết mua đâu vì một số bác bảo CA Lào kiểm tra suốt và nếu không có thì đòi giam xe...cuối cùng là nộp bánh mì! em chạy lang thang bên Lào đến 10 ngày lận.

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Đợt nhóm em đi 4 xe, cũng lang thang bên Lào 6 ngày mà hông gặp anh CA nào hết. Chắc là hên. Bọn em chạy tới Pakse - Vientiane - Vang Vieng - Luang Prabang - Xieng Khoang - Savannakhet luôn. Chắc là do hên.

Có giấy liên vận + giấy hải quan + bằng lái nhựa là họ không có cớ gì mà giam xe bác hết. Hù thôi. Police bên đó cấp uý trở lên đa số đều nói tiếng Việt như sáo.

Tập Lái
29/7/13
48
30
28
Bác stroll ơi , cho mình hỏi bây gio đuong sá the nao , sedan đi ổn ko, em du tính 20/12/2016đi theo cung đương nay len Luang Prabang luôn, cam on bác

Tập Lái
29/7/13
48
30
28
Từ sai gon đi Pakse trong ngày có khả thi không bác , vi em thật su không muon ở đêm bên Cam

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Từ sai gon đi Pakse trong ngày có khả thi không bác , vi em thật su không muon ở đêm bên Cam
Từ SG đi Pakse bác phải đi thật sớm, khoảng 6g để tới cửa khẩu Hoa Lư lúc 7g30. Làm thủ tục cửa khẩu khoảng 1 tiếng. 8g30 chạy tới Kratie ăn trưa ngay tại ngã 3 mũi tàu (quán nằm bên tay trái, kế cây xăng). Sau khi ăn trưa bác cần phải xuất phát lúc 12g30 hoặc trễ nhất là 13g30.

Cửa khẩu Cam-Lào làm việc tới 18g nhưng bác nên tới đó lúc 16g30-17g. Làm thủ tục tại ck CL khá nhanh, chừng 30 phút.

Từ ck về Pakse 160km nhưng đường rất tốt và vắng, chạy chưa tới 2 tiếng.

• Like
Reactions: Thangsumo