Hạng C
7/12/17
800
1.089
93
36
Du lịch tết nó đông đúc và mệt mỏi chưa kể lúc nào cũng có nguy cơ bị chặt chém nữa. Nhà em đi du lịch chủ yếu vào dịp hè.
Tết e thấy vắng ý, tầm mùng 3-4 mới bắt đầu đông.

Tập Lái
18/11/22
6
8
3
33
Nếu vừa đi vừa chơi thì đừng đặt kế hoạch thời gian hay vị trí, mà quan tâm đến chơi ở đâu, chơi như nào và chơi bao lâu.
Ví dụ muốn ghé thăm Nha Trang tý, thăm Huế tý... thì lên kế hoạch để đi về các điểm đó một cách phù hợp nhất, có thể kết hợp buổi tối để đi thăm thú ngủ nghỉ.

Còn nếu chỉ đi về thì tùy thuộc vào khả năng lái xe mà chia cung đường cho hợp lý. Nếu không lái được xa thì nên đi 3 ngày 2 đêm là vừa, trung bình mỗi ngày đi tầm 550km. Có thể kết hợp để buổi tối đi chơi cũng được.

Đi QL.1A thì chú ý tốc độ thôi, đoạn Bình Thuận - Ninh Thuận chú ý biển báo để tuân thủ, đoạn Ninh Thuận chú ý đường sống trâu nếu đi xe gầm thấp. Đoạn Phú Yên - Bình Định thấy mọi người nói đang rất xấu, đoạn Đà Nẵng - Huế thì chú ý đường xấu và cảnh báo tốc độ ở mấy chỗ hầm. Đoạn Hà Tĩnh - Nghệ An thì chú ý biển báo, bẫy rất nhiều.

Nếu không quen đường, nên đi vào đường tránh, đường cao tốc, mất thêm chút phí nhưng đi nhanh, đi thoáng. Hạn chế là không qua các trung tâm được.

Chuẩn bị thì quan trọng nhất là xe. Trước khi đi 1 tuần nên đem xe đi kiểm tra, thay dầu mỡ nếu cần, bơm lốp, cân bằng thước lái, bảo dưỡng phanh... Xong rồi lên xe và đi thôi.

Mình đi thì chỉ 2 ngày 1 đêm là về đến TH, đi thế thì nhanh nhưng nếu không lái quen sẽ mệt đấy.
Cám ơn những chia sẻ của Bác nhiều

• Like
Reactions: Baron
Hạng D
6/8/16
2.420
18.303
113
Chào các Bác.

Gia đình Em dự định tết 2023 này tự lái xe riêng Từ Sài Gòn về Thanh Hóa (vừa kết hợp đi du lịch, ngày chạy...tối nghỉ ngơi).

Dự định ngày 23 âm lịch xuất phát, Em dự tính đi khoảng 3-4 ngày (mỗi ngày tầm 400-500km)
Đây là lần đầu tiên Em lái xe từ Nam ra Bắc, có 2 vợ chồng về thôi, con em đã gửi về quê trước đó rồi.

Các Bác chia sẻ giúp em kinh nghiệm chuẩn bị xe cộ, chỗ ăn nghỉ, các chặng nên đi để em tham khảo với ạ.

Em cám ơn!

View attachment 2848273*Ảnh minh họa
Đi di cư theo mùa... thì nên đi thật nhanh.
Ngày 1: tới Đà Nẵng hoặc Quảng Ngãi.
Ngày 2: tới Thanh Hóa.

Về tới thích đi đâu thì đi.

Hạng B2
22/9/18
160
258
63
58
Mình mới đi XV, từ nam ra bắc đường cơ bản tốt, riêng đoạn Phú Yên Bình Định thì ôi thôi đcm nó - vừa đi vừa chửi, ổ voi ổ lợn dày đặc, xe gầm thấp càng phải rón rén. SG-Thanh Hóa thì 3-4 ngày là được.

route thay thế đây bác.
Đoạn từ đèo Cả về tới Tuy Hòa thì bác đi đường này:
View attachment 2848681
Còn lại khoảng 20km từ bắc Tuy Hòa ra Chí Thạnh thì bác chịu khó tí vậy. Nhưng em nghĩ đến Tết thì đường sẽ sửa xong ... năm nào cũng rứa thôi ...

Đoạn Phú Yên - Bình Định hư khúc nào vậy các bác ?
Theo bác Quangnguyen19 thì hư từ Nam Tuy Hòa đến Chí Thạnh. Không biết đoạn Chí Thạnh - Sông Cầu và đoạn Sông Cầu - Cù Mông có hư nhiều không?
Tôi định đi dịp Tết Dương Lịch chắc là không sửa đường kịp.

Hạng F
29/10/16
11.593
22.262
113
Pháp
Đoạn Phú Yên - Bình Định hư khúc nào vậy các bác ?
Theo bác Quangnguyen19 thì hư từ Nam Tuy Hòa đến Chí Thạnh. Không biết đoạn Chí Thạnh - Sông Cầu và đoạn Sông Cầu - Cù Mông có hư nhiều không?
Tôi định đi dịp Tết Dương Lịch chắc là không sửa đường kịp.
Ý là từ lúc các trận bão kéo vào miền trung vừa rồi, em thì đi qua khá mệt mỏi....với BOT cũng kinh hoàng.

Còn muốn đi lẹ thì
SG-Nhatrang-ThanhHoa ....

Tập Lái
28/12/22
3
1
3
43
Chào các Bác.

Gia đình Em dự định tết 2023 này tự lái xe riêng Từ Sài Gòn về Thanh Hóa (vừa kết hợp đi du lịch, ngày chạy...tối nghỉ ngơi).

Dự định ngày 23 âm lịch xuất phát, Em dự tính đi khoảng 3-4 ngày (mỗi ngày tầm 400-500km)
Đây là lần đầu tiên Em lái xe từ Nam ra Bắc, có 2 vợ chồng về thôi, con em đã gửi về quê trước đó rồi.

Các Bác chia sẻ giúp em kinh nghiệm chuẩn bị xe cộ, chỗ ăn nghỉ, các chặng nên đi để em tham khảo với ạ.

Em cám ơn!

View attachment 2848273*Ảnh minh họa
Nhà mình cũng dự định tối 22 âm về HCM-Nam Định (định đi sáng 23 cho thoải mái, mà nhớ các cụ nói chớ đi ngày 7 chớ về ngày 3). Bạn xem phối hợp đi cùng cho vui nhỉ

• Like
Reactions: lttaihus
Tập Lái
9/1/20
23
13
3
54
Nhà mình cũng dự định tối 22 âm về HCM-Nam Định (định đi sáng 23 cho thoải mái, mà nhớ các cụ nói chớ đi ngày 7 chớ về ngày 3). Bạn xem phối hợp đi cùng cho vui nhỉ
Vì nhiều người có suy nghĩ vậy cho nên Em thường chọn những ngày lẻ để đi nên đường vắng hơn

• Like
Reactions: Toietmoi