Tập Lái
17/6/21
25
19
3
44
Chào các bác, mình là tài mới keng xà beng, mới nhận xe, vừa đi dc 1 chuyến miền Tây đợt Tết Tây này.
Tết âm lịch dự kiến lái xe đưa mẹ con từ SG về Huế ăn Tết (Tết Huế hay mưa lạnh, nhà đông nên gọi xe DV khó quá!). Xin các bác chia sẻ dùm ít kinh nghiệm:
  • Lộ trình: tuyến đường nào đẹp dễ chạy, lái mới nên chủ trương đi an toàn, đúng luật thôi chứ ko đua thời gian. Ko biết các tuyến cao tốc mới (Dầu Giây - Phan Thiết - Vĩnh Hảo, Quảng Ngãi - Đà Nẵng, La Sơn - Cam Lộ...) chạy được chưa? đoạn nào đường khó đi hoặc có tuyến tránh ?
  • Thời gian đi dự kiến: dư kiến ngày 1 chạy tầm 500-600km tùy tình hình giao thông, đi 2 ngày 1 đêm ra đến nơi thì có khả thi không? Nghe một số anh em nói là chạy 18-24h tới luôn cũng hơi hoang mang.
  • Chỗ ăn nghỉ ở từng điểm: quán nào dọc đường ghé ăn gia đình được, đoạn nào lưu ý để né...
  • Các đoạn đường hay có chốt CSGT kiểm tra, cần lưu ý đi cẩn thận.
Cảm ơn và mong các bác chia sẻ giúp.

Hạng B2
25/12/13
386
286
63
Mới thì bác đi QL1.
Lộ trình ngày 1 thì đến Phú Yên; ngày 2 về đến Huế tần 15h. Nếu ngày 1 đạp đến Bình Định thì ngày 2 khỏe hơn
Ăn uống thì:
Ngày 1: Ăn sáng Phan Thiết; Ăn trưa Cà Ná, Ăn tối Phú Yên
Ngày 2: Ăn sáng Bình Định; Ăn trưa Quảng Ngãi (Ăn sớm để lên Cao tốc) - Hết Cao tốc quan hầm Hải Vân là về đến nhà.
Ăn uống thì cứ quán có xe tải đông, quán rộng rãi mà vào thôi chứ ko như kiểu chạt chém ngày xưa đâu mà lo.
Chốt CSGT thì câu này ko ai trả lời đc đâu bác. Hên - Xui tùy lúc

Tập Lái
17/6/21
25
19
3
44
Mới thì bác đi QL1.
Lộ trình ngày 1 thì đến Phú Yên; ngày 2 về đến Huế tần 15h. Nếu ngày 1 đạp đến Bình Định thì ngày 2 khỏe hơn
Ăn uống thì:
Ngày 1: Ăn sáng Phan Thiết; Ăn trưa Cà Ná, Ăn tối Phú Yên
Ngày 2: Ăn sáng Bình Định; Ăn trưa Quảng Ngãi (Ăn sớm để lên Cao tốc) - Hết Cao tốc quan hầm Hải Vân là về đến nhà.
Ăn uống thì cứ quán có xe tải đông, quán rộng rãi mà vào thôi chứ ko như kiểu chạt chém ngày xưa đâu mà lo.
Chốt CSGT thì câu này ko ai trả lời đc đâu bác. Hên - Xui tùy lúc
Cảm ơn bác đã chia sẻ.