P.Q confirmed
Tập Lái
5/3/19
39
62
21
Tp. HCM
Em dự kiến cuối tháng 3 này đưa gia đình 3 thế hệ đi Phú Quốc bằng xe riêng. Tính đi buổi đêm cho kịp chuyến phà 8h ở Rạch Giá. Các anh trên này có kinh nghiệm góp ý giúp em. Em cảm ơn tất cả ae trên forum ah.

Xin kinh nghiệm lần đầu đi Phú Quốc tự túc bằng xe riêng
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng C
30/3/18
668
524
118
Em dự kiến cuối tháng 3 này đưa gia đình 3 thế hệ đi Phú Quốc bằng xe riêng. Tính đi buổi đêm cho kịp chuyến phà 8h ở Rạch Giá. Các anh trên này có kinh nghiệm góp ý giúp em. Em cảm ơn tất cả ae trên forum ah.

View attachment 2892662*Ảnh minh họa
Có rất nhiều bài viết về cách di chuyển và ăn chơi ở Phú Quốc, bác chủ tham khảo.

• Like
Reactions: P.Q
Hạng B2
17/4/15
409
743
93
43
Kéo xuống chút xíu là có rồi..
Vô quán cũng phải đảo mắt nhìn 1 vòng cái menu rồi mới chọn món chứ..

• Like
Reactions: P.Q and thichmexe
Hạng B2
20/1/11
382
665
93
Nhớ cách đây 6-7 năm gì đó, có đi 1 lần nhưng do Rạch Giá chưa chở xe hơi, nên phải đi tận Hà Tiên.
Có những kinh nghiệm nhỏ sau, bác xem dùng được gì thì tham khảo:
1. Lưu ý canh giờ tới sớm hơn kẻo trễ phà. Lúc trước đi có alo đặt vé trước.
2. Phú Quốc rất rộng nên phải cân đối lịch trình và các điểm tham quan chi tiết mới đi kịp, và đủ thời gian cho từng điểm.
3. Lần gần đây nhất, gđ em ở và ăn uống ở Gành Dầu, thấy khá rẻ và ngon. Ấp này là khu vực còn sót lại của dân bản địa, gần khu của Vin, nên hơi lụp xụp.
4. Tắm biển: mùa này coi bộ khá lạnh, ko biết tắm nổi ko? Các khu Resort đa số ở phía Tây và Nam, nên sóng và gió biển khá lớn. Ko giống biển Vũng Tàu - Phan Thiết - Nha Trang...
5. Dạo này khu Vin khá ế, nên cân nhắc mua lại Voucher của CBNV, bán khá rẻ. Ở trong đó thì rất sướng (villa cực rộng 3-4 phòng ngủ, có hồ bơi riêng, nhưng ăn uống dỡ. Ngoài ra được đi tham quan các khu vui chơi, bãi tắm, thủy cung, sâfari... Cũng khá hay - lần này là đi Máy bay cách đây 4 năm.
6. Lúc về nhà em có ghé lưu trú khu nhà gỗ của đồng chí X tại Hà Tiên, giá rẻ lắm mà ăn ngon. Được ngắm ngôi nhà gỗ khủng, và hàng loạt đồ quý giá (ko rõ giờ còn ko). Sáng hôm sau có chạy ra chợ biên giới mua 02 đôi dép Lào (Thailand) mang tới giờ.

Nói chung nên tìm hiểu trước các nơi muốn khám phá, sẽ thú vị hơn rất nhiều, kịp thời gian và ko bỏ sót.

P.Q confirmed
Tập Lái
5/3/19
39
62
21
Tp. HCM
Nhớ cách đây 6-7 năm gì đó, có đi 1 lần nhưng do Rạch Giá chưa chở xe hơi, nên phải đi tận Hà Tiên.
Có những kinh nghiệm nhỏ sau, bác xem dùng được gì thì tham khảo:
1. Lưu ý canh giờ tới sớm hơn kẻo trễ phà. Lúc trước đi có alo đặt vé trước.
2. Phú Quốc rất rộng nên phải cân đối lịch trình và các điểm tham quan chi tiết mới đi kịp, và đủ thời gian cho từng điểm.
3. Lần gần đây nhất, gđ em ở và ăn uống ở Gành Dầu, thấy khá rẻ và ngon. Ấp này là khu vực còn sót lại của dân bản địa, gần khu của Vin, nên hơi lụp xụp.
4. Tắm biển: mùa này coi bộ khá lạnh, ko biết tắm nổi ko? Các khu Resort đa số ở phía Tây và Nam, nên sóng và gió biển khá lớn. Ko giống biển Vũng Tàu - Phan Thiết - Nha Trang...
5. Dạo này khu Vin khá ế, nên cân nhắc mua lại Voucher của CBNV, bán khá rẻ. Ở trong đó thì rất sướng (villa cực rộng 3-4 phòng ngủ, có hồ bơi riêng, nhưng ăn uống dỡ. Ngoài ra được đi tham quan các khu vui chơi, bãi tắm, thủy cung, sâfari... Cũng khá hay - lần này là đi Máy bay cách đây 4 năm.
6. Lúc về nhà em có ghé lưu trú khu nhà gỗ của đồng chí X tại Hà Tiên, giá rẻ lắm mà ăn ngon. Được ngắm ngôi nhà gỗ khủng, và hàng loạt đồ quý giá (ko rõ giờ còn ko). Sáng hôm sau có chạy ra chợ biên giới mua 02 đôi dép Lào (Thailand) mang tới giờ.

Nói chung nên tìm hiểu trước các nơi muốn khám phá, sẽ thú vị hơn rất nhiều, kịp thời gian và ko bỏ sót.
"...mua lại Voucher của CBNV..." vụ này anh có contact không cho em xin thông với ak. Thank you anh,

Hạng B2
24/5/22
105
90
28
Trước khi đi , anh nên gọi điện bến phà thạnh thới để hỏi giờ phà chạy, đợt 2-9 năm ngoái em đi không có chuyến 8:00 phải ngồi chờ mòn mỏi đến tận 13:00 :((

Hạng B2
29/12/14
291
751
93
Sài Gòn
Riêng việc đi phà thì có vài chia sẻ cho anh chủ:
- Phà từ Rạch Giá mắc hơn gần gấp đôi (tổng tiền) do ko bao vé tài xế. Phà từ Hà Tiên thì vé xe đã bao gồm tài xế.
- Về thời gian chạy thì gần như nhau, phà từ Rạch Giá chạy nhanh hơn nhưng quãng đường gấp đôi, nếu biển động nhiều khi còn lâu hơn từ Hà Tiên.
- Phà ở Rạch Giá ít chuyến hơn
- Từ Rạch Giá nếu chạy tiếp Hà Tiên thì đường hơi xấu, mất khoảng 2-3h

Lúc trước mình 9pm đề pa từ SG, khoảng 3:30am đến Hà Tiên, bắt chuyến phà lúc 4am, qua đến đảo lúc 7h hơn, kịp đi ăn sáng cf mà còn ngủ đc xíu lúc mờ sáng trên phà (khoảng 4am ngủ phê luôn, chứ đi sáng nắng khó ngủ)

Hạng B2
20/1/11
382
665
93
"...mua lại Voucher của CBNV..." vụ này anh có contact không cho em xin thông với ak. Thank you anh,
Lúc trước vợ em làm cho Vinmec nên săn được voucher giá rẻ; nay nghỉ rồi nên ko có thông tin.
Tuy nhiên khu Vinpearl PQ đang rất cần khách, nên giá rất tốt, bác tham khảo ở những group chia sẽ, vd bên dưới: