Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Vấn đề là tước bằng thì làm gì có thằng nào nó ăn bác 90k đâu. Bác có phân biệt dc giữ bằng và tước bằng k?
Tước bằng với công an giữ bằng có khác gì đâu? Chỉ là khác về mặt từ ngữ. Về ý nghĩa vẫn là không có giấy phép lái xe trong thời gian đó, không được quyền lái xe trong thời gian đó thôi.

• Wow
Reactions: tonyhao
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Tước bằng với công an giữ bằng có khác gì đâu? Chỉ là khác về mặt từ ngữ. Về ý nghĩa vẫn là không có giấy phép lái xe trong thời gian đó, không được quyền lái xe trong thời gian đó thôi.
Vậy là bác quan niệm sai rồi. Tước bằng là bác khi bác bị phạt trong thời gian đang tước bằng thì sẽ bị phạt 2 lỗi 1 lỗi vừa vi phạm và lỗi k có bằng lái. Còn giữ bằng là CA giữ bằng lái của bác để "làm tin" chắc chắn bác phải đến đóng phạt để lấy bằng về. trong thời gian này bác vẫn lưu thông bình thường và biên bản có ghi giấy tờ tạm giữ sẽ thay thế cho bằng lái của bác. bác có thể tìm hiểu thêm trên mạng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Vậy là bác quan niệm sai rồi. Tước bằng là bác khi bác bị phạt trong thời gian đang tước bằng thì sẽ bị phạt 2 lỗi 1 lỗi vừa vi phạm và lỗi k có bằng lái. Còn giữ bằng là CA giữ bằng lái của bác để "làm tin" chắc chắn bác phải đến đóng phạt để lấy bằng về. trong thời giang này bác vẫn lưu thông bình thường và biên bản có ghi giấy tờ tạm giữ sẽ thay thế cho bằng lái của bác. bác có thể tìm hiểu thêm trên mạng.
Nếu là vậy thì em không nhớ chính xác. Chỉ nhớ là có giấy hẹn ngày tháng năm đến nhận bằng thôi.

Hạng C
14/4/11
519
578
93
Theo em biết thì tùy CA mỗi địa phương mỗi khác. Như TP HCM thì ngâm cho hết hạn tước bằng rồi đi đóng phạt lấy bằng về luôn. Còn CA Bình Dương em bị rồi nên em biết. Lỗi sai làn do em chạy vào làn xe máy trên Mỹ Phước Tân Vạn. Khi bác cầm biên bản vi phạm đến thì mới ra quyết định xử phạt kèm theo quyết định tước GPLX. Nên ngâm càng lâu thì càng chết.
Còn vụ tước GPLX và tâm giữ GPLX khác nhau nhiều lắm. Tước GPLX là tương đương với ko có GPLX. Còn tạm giữ chỉ là 1 biện pháp chế tài cho bác đi nộp phạt thôi. Nhưng tước GPLX được tính từ khi ra quyết định xử phạt thôi. Còn CSGT lập biên bản vi phạm HC thì chưa coi là bị tước GPLX nha bác. Nhưng trên BB vi phạm HC có hẹn ngày tới phòng CSGT để ra quyết định xử phạt. Trễ ít thì em nghĩ ko sao. Nhiều quá mấy ảnh có thể làm khó.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Theo em biết thì tùy CA mỗi địa phương mỗi khác. Như TP HCM thì ngâm cho hết hạn tước bằng rồi đi đóng phạt lấy bằng về luôn. Còn CA Bình Dương em bị rồi nên em biết. Lỗi sai làn do em chạy vào làn xe máy trên Mỹ Phước Tân Vạn. Khi bác cầm biên bản vi phạm đến thì mới ra quyết định xử phạt kèm theo quyết định tước GPLX. Nên ngâm càng lâu thì càng chết.
Có câu trả lời cho bác đây
“Điều 66. Thời hạn ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính

1, Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày; kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính. Đối với vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp mà không thuộc trường hợp giải trình hoặc đối với vụ việc thuộc trường hợp giải trình theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 61 của Luật này thì thời hạn ra quyết định xử phạt tối đa là 30 ngày, kể từ ngày lập biên bản.”

• Like
Reactions: ducchuyen
Hạng C
14/4/11
519
578
93
Có câu trả lời cho bác đây
“Điều 66. Thời hạn ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính

1, Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày; kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính. Đối với vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp mà không thuộc trường hợp giải trình hoặc đối với vụ việc thuộc trường hợp giải trình theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 61 của Luật này thì thời hạn ra quyết định xử phạt tối đa là 30 ngày, kể từ ngày lập biên bản.”
Thì chính vì vậy mà CSGT sẽ có 1 ngày hẹn khi lập BB xử phạt VPHC. Nhưng thông thường có ai đến đúng ngày hẹn đâu. Phải x2 ngày hẹn lên.
Ở mình luật thì cái gì cũng có qui định hết. Nhưng có làm theo luật hay ko thì lại là chuyện khác.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Thì chính vì vậy mà CSGT sẽ có 1 ngày hẹn khi lập BB xử phạt VPHC. Nhưng thông thường có ai đến đúng ngày hẹn đâu. Phải x2 ngày hẹn lên.
Ở mình luật thì cái gì cũng có qui định hết. Nhưng có làm theo luật hay ko thì lại là chuyện khác.
Thì đến hạn là phải ra giấy phạt thôi giấy phạt đâu cần chữ ký của bác.

• Like
Reactions: ducchuyen
Hạng D
24/8/07
1.661
2.707
113
Bác nộp phạt xong tìm xem có quen ai trong cs kg? nói họ gọi điện 1 tiếng là lấy bằng về. cho ae cs ít tiền Café là xong. NN có thu ngân sách, ae cs có Café, a có bằng chạy. win-win là vậy.
ở tỉnh nào còn win-win dạng này vậy bác???

Hạng D
24/8/07
1.661
2.707
113
Còn vụ tước GPLX và tâm giữ GPLX khác nhau nhiều lắm. Tước GPLX là tương đương với ko có GPLX. Còn tạm giữ chỉ là 1 biện pháp chế tài cho bác đi nộp phạt thôi. Nhưng tước GPLX được tính từ khi ra quyết định xử phạt thôi. Còn CSGT lập biên bản vi phạm HC thì chưa coi là bị tước GPLX nha bác. Nhưng trên BB vi phạm HC có hẹn ngày tới phòng CSGT để ra quyết định xử phạt. Trễ ít thì em nghĩ ko sao. Nhiều quá mấy ảnh có thể làm khó.
sao luật pháp mà mỗi nơi thi hành mỗi kiểu???

Tập Lái
23/5/21
1
1
3
30
Ninh Binh
tuongdadieukhac.vn
@tenxo đúng là mỗi nơi mỗi kiểu nhưng mà pháp luật có quy định sẵn là vượt đèn đỏ cho xe máy rồi xe ô tô cùng nộp phạt một mức nào đó, còn mỗi nơi nộp mỗi kiểu đó là do csgt tự thu ấy

• Like
Reactions: tenxo