Hạng B2
26/5/08
302
98
28
tphcm
Việc xử lý tai nạn giao thông ở VN vẫn còn bất cập: đó là quan điểm xe lớn đền xe bé. Bên CA họ cũng khuyến khích 2 bên tự thương lượng, còn không thì họ giam luôn cả 2 xe. Dù mình đúng thì cũng bị giam xe trong thời gian đợi kết luận, mà tiền giữ xe không rẻ. Cho nên, với các trường hợp nhẹ, thì tốt nhất vẫn là thương lượng và tự giải quyết.
Bác nói chuẩn, đa số là vậy, chứ nếu không thì VN mình là nơi đáng sống nhất thế giới rồi.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
28/6/13
1.024
1.259
113
HCM
Ví dụ như bác thương lượng và cho người ta 500k là xong, nhưng về khai với bên bảo hiểm vật chất xe như thế nào? Họ có chịu bồi thường không?

• Like
10/5/17
1.588
1.356
118
Ở VN xe máy hoặc xe đạp đâm vào ô tô thì mặc định là ô tô sai thôi. Nản luôn, kêu conan đến chỉ tổ bị chúng nó làm tiền thêm.

• Like
Hạng C
4/12/14
842
8.103
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Trường hợp mình đi trên đường lạ (đi tỉnh xa chẳng hạn), muốn gọi công an thì gọi theo số nào các bác?
Bác nào biết vui lòng chia sẻ cụ thể với, dự là cũng nhiều người không biết gọi số nào khi rơi vào hoàn cảnh như vậy, đặt biệt khi có tai nạn thì càng rối nên càng không biết phải làm sao

Xin cảm ơn!
Câu hỏi chí lý và đang hóng tl nhưng chưa thấy a nào tl :(

Hạng B1
15/12/16
62
53
18
37
Tiện đây cho hỏi, hôm rồi Anh trai mình ghé nhà chơi, đậu xe trước nhà (ko có biển cấm đậu). Xe máy chạy không để ý tông thẳng vào đuôi xe, bể đèn sau bên trái.

Bên gây hại, sao đậu xe mà không có tín hiệu báo gì vậy? (đường rộng 30m luôn, đậu không có biển cấm thì đâu cần gì đèn báo hả ta?)

Bên bị hại, gọi bảo hiểm giải quyết, nhưng không có kinh nghiệm nói là có người tông vào, giờ sao?

Bảo hiểm: Thì bắt người tông đền thôi, bảo hiểm ko có đền

Bên bị hại, gọi cho người bán bảo hiểm nói bùa dùm là họ tông họ chạy rồi, không bắt được. Thì được tư vấn là phải có giấy xác nhận của công an (có thể công an Phường), E gọi CA Phường xác nhận hộ thì họ nói không có thẩm quyền, phải gọi CSGT. Mà nếu gọi CSGT thì khả năng cao là đưa xe về đồn,...

Đang giữ xe máy người gây hại lại, tạm chờ làm bảo hiểm bùa nếu được thì thôi khỏi đền người ta, xem như xui. Nếu không làm được, phải thương lượng.

• Like
Hạng F
3/10/15
9.814
12.048
113
Tiện đây cho hỏi, hôm rồi Anh trai mình ghé nhà chơi, đậu xe trước nhà (ko có biển cấm đậu). Xe máy chạy không để ý tông thẳng vào đuôi xe, bể đèn sau bên trái.

Bên gây hại, sao đậu xe mà không có tín hiệu báo gì vậy? (đường rộng 30m luôn, đậu không có biển cấm thì đâu cần gì đèn báo hả ta?)

Bên bị hại, gọi bảo hiểm giải quyết, nhưng không có kinh nghiệm nói là có người tông vào, giờ sao?

Bảo hiểm: Thì bắt người tông đền thôi, bảo hiểm ko có đền

Bên bị hại, gọi cho người bán bảo hiểm nói bùa dùm là họ tông họ chạy rồi, không bắt được. Thì được tư vấn là phải có giấy xác nhận của công an (có thể công an Phường), E gọi CA Phường xác nhận hộ thì họ nói không có thẩm quyền, phải gọi CSGT. Mà nếu gọi CSGT thì khả năng cao là đưa xe về đồn,...

Đang giữ xe máy người gây hại lại, tạm chờ làm bảo hiểm bùa nếu được thì thôi khỏi đền người ta, xem như xui. Nếu không làm được, phải thương lượng.
Ôi thôi cái bọn đụng vào xe húc đuôi sau thì nó nói nhăng nói cuội đủ thứ.
Hồi đó thì em bị xe toyota grab đụng vào đuôi trong khi đang dừng hoàn toàn. Rồi nó cũng nói vớ vẩn là xe đậu chưa sát lề, rồi gì gì đó,...
Khỏi cần lung tung cho mệt, cứ nói giờ đưa ra nhà nước để nhà nước giải quyết cho.
Đợi nhà nước giải quyết thì 500 năm sau xong, vậy là nó sẽ đưa ít tiền cho bác để bác đóng miễn thường bảo hiểm, còn xe thì vào garage sửa lại là xong.

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Ăn vạ giờ nhiều lắm bác ơi. Giờ vẫn còn quan niệm xe lớn phải chịu trách nhiệm với xe nhỏ. Em cũng bị một lần rồi. Thấy không đáng nên cho ít tiền cho xong việc của mình. Mà nghĩ lại cứ thế này nên ngày càng nhiều kẻ ăn vạ.

Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Trường hợp mình đi trên đường lạ (đi tỉnh xa chẳng hạn), muốn gọi công an thì gọi theo số nào các bác?
Bác nào biết vui lòng chia sẻ cụ thể với, dự là cũng nhiều người không biết gọi số nào khi rơi vào hoàn cảnh như vậy, đặt biệt khi có tai nạn thì càng rối nên càng không biết phải làm sao

Xin cảm ơn!
Có 2 giải pháp: 1) tìm kiếm thông tin CA nơi xảy ra tai nạn; 2) gọi 113 để nhờ họ cho thông tin.

Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Ví dụ như bác thương lượng và cho người ta 500k là xong, nhưng về khai với bên bảo hiểm vật chất xe như thế nào? Họ có chịu bồi thường không?
Theo em biết, thì bảo hiểm họ sẽ bồi thường nếu có biên bản hiện trường của CA hoặc của nhân viên bảo hiểm. Còn nếu không thì họ chỉ trả 70%, còn mình phải chịu 30%. Ngoài ra, lần làm bảo hiểm mình phải trả 500k, đây là quy định của Nhà nước luôn rồi.