Tags
xc40
Hạng D
26/12/14
1.681
2.560
113
Quận 12
Em đang đi cả 2. Em thấy XC90 hay hỏng vặt hơn Merc. Trải nghiệm của em là vậy ;)
Hỏng vặt thế nào vậy bác? Có ảnh hưởng đến trãi nghiệm ko? Bác tư vấn sát thêm tí để em ngâm cứu nha. Thanks bác

Tập Lái
30/3/19
9
11
4
32
Em đang đi cả 2. Em thấy XC90 hay hỏng vặt hơn Merc. Trải nghiệm của em là vậy ;)
m không biết xc90 thế nào chứ xc40 mình đang đi lành tính cực kỳ. So với em mec s450 2019 đang đậu trong nhà của vợ ổn hơn nhiều. S450 mới mua về là bị hư bình acqui lớn không cầm điện phải đem đi bảo hành.
về vận hành thì thấy xc40 dễ làm quen cảm giác lái ổn hơn mẹc nhiều. Đặc biệt là k bị cắt ôption pilot assist đi cao tốc hay quốc lộ 2 làn xe rất nhàn chỉ cần cầm hờ vô lăng.
Mec s450 êm hơn xc40 có thể do mec có treo khí nén còn xc40 k có, còn lên xc90 cũng treo khí nén nên k biết thế nào.
Cách âm mẹc cũng ngon hơn về khoảng cách âm gầm so với xc40
Đó là một số trải nghiệm thực thế
Còn xc90 thì mình chưa có chạy thử.

• Like
Reactions: nam_72
Hạng C
11/2/08
576
715
93
m không biết xc90 thế nào chứ xc40 mình đang đi lành tính cực kỳ. So với em mec s450 2019 đang đậu trong nhà của vợ ổn hơn nhiều. S450 mới mua về là bị hư bình acqui lớn không cầm điện phải đem đi bảo hành.
về vận hành thì thấy xc40 dễ làm quen cảm giác lái ổn hơn mẹc nhiều. Đặc biệt là k bị cắt ôption pilot assist đi cao tốc hay quốc lộ 2 làn xe rất nhàn chỉ cần cầm hờ vô lăng.
Mec s450 êm hơn xc40 có thể do mec có treo khí nén còn xc40 k có, còn lên xc90 cũng treo khí nén nên k biết thế nào.
Cách âm mẹc cũng ngon hơn về khoảng cách âm gầm so với xc40
Đó là một số trải nghiệm thực thế
Còn xc90 thì mình chưa có chạy thử.
Chắc em xui mua nhầm chiếc XC90 3 năm nay hay hỏng vặt và may mua nhầm chiếc Merc 2 năm nay chưa hư hỏng gì. E đi GLC300 nên không cùng mâm với XC90 nhưng cảm giác lái và cách âm thì 2 đứa ngang nhau. XC90 được quả loa B&W bỏ xa chất lượng Burmeister

Hạng B1
15/6/09
51
20
8
Chắc em xui mua nhầm chiếc XC90 3 năm nay hay hỏng vặt và may mua nhầm chiếc Merc 2 năm nay chưa hư hỏng gì. E đi GLC300 nên không cùng mâm với XC90 nhưng cảm giác lái và cách âm thì 2 đứa ngang nhau. XC90 được quả loa B&W bỏ xa chất lượng Burmeister
Hỏng vặt là hay bị gì vậy bác. Chia sẻ xíu được ko ah. E cũng đang tính lấy Volvo mà đang ngại quá. Chi phí sữa chữa có mắc ko ah?

Tập Lái
Mình mới lấy XC40 được mấy ngày, chạy khá bốc, xe chắc. Tất nhiên giảm sóc không thể êm như sedan cao cấp được. Ghế sau hơi đứng nên sẽ phải có giải pháp mua gối kê lưng nếu đi đường dài !?
Cách âm từ môi trường ngoài vào: tốt, Cách âm từ bản thân xe vào khoang lái chưa tốt: tiếng động cơ , tiếng dội từ lốp vào khoang lái hơi nhiều...
Có thể là do lốp theo xe pirelli là nguyên nhân gây ồn
Hồi chưa nhận xe, lăn tăn cái đuôi, đèn hậu xấu. Giờ lại nhìn thấy nó ok !!?
Có điều tính năng phanh tự động khi lùi làm giật mình luống cuống mấy lần ! (mặc dù xe sau họ nhường khoảng cách cho lùi khi quay đầu giữa phố)

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
Hôm qua lùi chuồng không để ý cột hầm chung cư, bỗng nó phanh khự, cách 15-20cm gì đó, cứu quả đèn hậu
Có vẻ cái đuôi xe bị vát về sau nên khó quan sát , khó căn chi tiết khi lùi

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
em đang tăm tia XC90 và Mer nhưng thấy nhiều bác Mer chê XC quá, nên lăn tăn. Các bác nào đang đi cho em xin thêm thông tin chia sẻ nha. Năm sau được mùa cưới em luôn. :) đa tạ mí anh.
Nó là cái cảm nhận khi ngồi vào cabin.
Thực ra em đang có trải nghiệm cả mer cả lex luôn, nên rất dễ đánh giá volvo.
Volvo làm ngôn ngữ thiết kế của châu âu, nhưng mà option lại sử dụng na ná như lex, chỉ là khâu hoàn thiện nội thất đúng là hơi có vấn đề. Kiểu như Vinh phát vậy, dù là da nappa, nhưng khi nhìn vào thấy nó không được "khôn".
Phuộc hơi hay dàn gầm cũng ko ổn lắm, ko êm hẳn như lex, mà cũng ko chắc chắn như xe Đức, điểm mạnh duy nhất là nhiều option, giá tốt, danh tiếng "đâm ko chết".
Vì lex ở vn khá chuộng, nên hay được "ưu đãi" chung mâm với bộ ba đức, nên theo cách em cảm nhận, thì là xe phổ thông, đến volvo, rồi đến bộ ba đức.

Hạng D
26/12/14
1.681
2.560
113
Quận 12
Nó là cái cảm nhận khi ngồi vào cabin.
Thực ra em đang có trải nghiệm cả mer cả lex luôn, nên rất dễ đánh giá volvo.
Volvo làm ngôn ngữ thiết kế của châu âu, nhưng mà option lại sử dụng na ná như lex, chỉ là khâu hoàn thiện nội thất đúng là hơi có vấn đề. Kiểu như Vinh phát vậy, dù là da nappa, nhưng khi nhìn vào thấy nó không được "khôn".
Phuộc hơi hay dàn gầm cũng ko ổn lắm, ko êm hẳn như lex, mà cũng ko chắc chắn như xe Đức, điểm mạnh duy nhất là nhiều option, giá tốt, danh tiếng "đâm ko chết".
Vì lex ở vn khá chuộng, nên hay được "ưu đãi" chung mâm với bộ ba đức, nên theo cách em cảm nhận, thì là xe phổ thông, đến volvo, rồi đến bộ ba đức.
cảm ơn bác cho ý kiến. tiếp tục ngâm cứu. hôm nào đăng ký chạy thử đi Đà lạt 1 chuyến để trải nghiệm em nó xem thế nào.

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
cảm ơn bác cho ý kiến. tiếp tục ngâm cứu. hôm nào đăng ký chạy thử đi Đà lạt 1 chuyến để trải nghiệm em nó xem thế nào.
Thực ra em thấy xe hợp lý, s90 hay xc60 giá đều tốt.
Lúc đầu em cũng suýt múc, lấn cấn vì thực ra coi xe chỉ là để đi, ưu tiên lex với mer, nhiều gara dễ bảo dưỡng hơn.
Sau này s90 chờ đặt đến tận tháng 7, với lại có 2 màu độc đạo, nên là đành chờ em kiếp sau.

Tập Lái
Xin phép thành lập hội Volvo XC40 tại Việt Nam để ACE có điều kiện giao lưu lẫn nhau

Em đo độ ồn XC40 bằng phần mềm sound meter, đoạn cao tốc cầu giẽ - ninh bình, vận tốc 120km/h
Các cụ thử đo độ ồn xe tương tự xem sao ? cx5, crv, outlander, mec glc...

• Like
Reactions: quangminh82