Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác có mẫu nào đơn giản mà chặt chẽ cho e xin để in ra...
Thường, ít ai làm cái khâu; ký Biên Bản Bàn Giao Tài Sản.
Khâu này được diễn ra ở công đoạn giao tiền mang tính "quyết định" (nhiều khi nó chưa phải là lần cuối).
Nội dung, và cách thể hiện đơn giản thôi. Dẫn người bán chỉ ranh đất (nếu là đất), hướng dẫn sử dụng tài sản trên đất (nếu có ts trên đất) sau đó ký BB với nội dung: hôm nay ngày ... tại thửa đất số ... thuộc bản đồ ... địa chỉ tại ... chúng tôi gồm ... bên bán bàn giao toàn bộ quyền sử dụng đất thuộc ... cho bên mua, trong đó bao gồm ... Các vấn đề tồn tại theo hiện trạng được xử lý bao gồm: Người ở trên đất ..., cây trồng ..., vật nuôi ..., được xử lý ...
Vậy thôi. Có ngừoi làm chứng nữa thì càng tốt.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Trên hợp đồng có lăn tay của 2 bên mà bác. Ngoài ra còn có giấy tờ chuyển tiền mua bán ở ngân hàng vào tk người bán... Giả là giả kiểu gì em chưa hiểu
Lăn chân luôn :D. Bên bán kiện đó. Làm gì nhao nè :p. Thắng thì lấy đất của bác, thua thì ... thôi. Pk nào. ;)
Cứ search trên google sẽ thấy chuyện Giả Cách diễn ra hà rầm khắp cả nước. :D

Biết và hiểu nó để có cách loại trừ mới là quan trọng.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
8/11/11
113
2.530
93
Khâu này được diễn ra ở công đoạn giao tiền mang tính "quyết định" (nhiều khi nó chưa phải là lần cuối).
Nội dung, và cách thể hiện đơn giản thôi. Dẫn người bán chỉ ranh đất (nếu là đất), hướng dẫn sử dụng tài sản trên đất (nếu có ts trên đất) sau đó ký BB với nội dung: hôm nay ngày ... tại thửa đất số ... thuộc bản đồ ... địa chỉ tại ... chúng tôi gồm ... bên bán bàn giao toàn bộ quyền sử dụng đất thuộc ... cho bên mua, trong đó bao gồm ... Các vấn đề tồn tại theo hiện trạng được xử lý bao gồm: Người ở trên đất ..., cây trồng ..., vật nuôi ..., được xử lý ...

Cái biên bản bàn giao TS này đúng là cần thiết, em cũng ko rành nhưng thằng bạn nó bán đất cho em nó nói em ký vào. Bạn thân thì thân nhưng đất đai giao cho mày rồi, ký để xác nhận việc việc chuyển đổi sở hữu tài sản đất từ... tao sang mày, tránh tranh chấp không mong muốn. Và lần sau bán thì cũng nên làm thế.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Cái biên bản bàn giao TS này đúng là cần thiết, em cũng ko rành nhưng thằng bạn nó bán đất cho em nó nói em ký vào. Bạn thân thì thân nhưng đất đai giao cho mày rồi, ký để xác nhận việc việc chuyển đổi sở hữu tài sản đất từ... tao sang mày, tránh tranh chấp không mong muốn. Và lần sau bán thì cũng nên làm thế.
Thằng bạn tốt. Tối rủ nó nhạo đê. :D

• Love
Reactions: openheart
Hạng B1
25/8/20
55
31
18
TP Hồ Chí Minh
Bác Ba cho em hỏi
  1. Cái biên bản bàn giao tài sản thì chỉ cần 2 bên làm với nhau, hay có cần ra công chứng cái biên bản này không?
  2. Khi giai đoạn đặt cọc (mình có nên ra VPCC để công chứng hợp đồng đặt cọc không bác)

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác Ba cho em hỏi
  1. Cái biên bản bàn giao tài sản thì chỉ cần 2 bên làm với nhau, hay có cần ra công chứng cái biên bản này không?
  2. Khi giai đoạn đặt cọc (mình có nên ra VPCC để công chứng hợp đồng đặt cọc không bác)
  1. Hai bên làm với nhau. Nó đủ yếu tố pháp lý khi cả hai bên có ký.
  2. Tuỳ thoả thuận. Luật Dân Sự 2015 ko buộc hợp đồng cọc phải có công chứng mới có pháp lý.

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Em thì khuyến khích bác thớt ko nên cầm "lưỡi"... Kiện tụng hại não, nếu cầm đường dưới thì bác cảm giác mấy người mua bị "lừa" là hiểu :v

Tập Lái
28/2/20
18
18
3
34
Khi mua bán bđs, bạn nên đến trước 1 văn phòng công chứng và tham khảo ý kiến,
Thường bên đó sẽ yêu cầu tất cả các giấy tờ thủ tục cần thiết.
Khi ra đăng bộ tên bạn thì phải cần có và yêu cầu lấy đủ và chồng tiền ngay tại công chứng (chỉ giữ lại khoảng 1-2% sau khi đăng bộ xong theo giấy hẹn)
  1. hồ sơ công chứng.
  2. bản chính sổ hồng/đỏ.
  3. giấy trước bạ.
  4. bản đồ nhà đất kèm theo.
Như vậy là bạn an toàn trong trường hợp 1. còn lại check quy hoạch tất nhiên bạn phải check trước khi tiến hành mua bán.
Con trường hợp 2:
Bạn làm ngược lại trách nhiệm và nghĩa vụ như trên là đcược

Hạng D
28/10/19
1.233
4.328
113
Các bác hướng dẫn giúp:
Thửa đất CLN sau khi công chứng nhận tiền đủ, bên mua yêu cầu địa chính đo đạc cắm cọc cho chính xác, xảy ra tranh chấp chồng lấn đất kề bên (2 thửa liền kề địa chính đo nói chồng lấn tọa độ lên nhau).
Trường hợp 1: bên bán có bị buộc trả lại tiền, nhận lại đất theo yêu cầu bên mua, lý do đất chồng lấn ranh, hàng xóm không cho cắm cọc.
Trường hợp 2: nếu lỡ đã đóng thuế mua thuế bán cho nhà nước rồi. Hai bên thống nhất trả đất hoàn tiền không mua bán nữa, thủ tục hủy công chứng, cấp lại sổ tên cũ, nhận lại tiền thuế ntn. Nếu công chứng nhưng chưa đóng thuế thì 2 bên hủy công chứng được không.