Hạng B2
24/2/14
368
192
43
Miền Tây rộng lớn, bác muốn đi nơi nào.
Mình đi từ Long An nên muốn tìm 1 số nơi quanh quanh gần gần thôi để khi về tuốt VT cho dễ.
Chủ yếu muốn tìm nơi nào có thể chơi trong đó chứ hạn chế đi ra ngoài.

Hạng B2
24/2/14
368
192
43
Đi KDL Rừng Tràm Trà Sư, sau đó di chuyển tiếp Hà Tiên, rồi đi Đảo Hải Tặc tham quan.
Mình cũng đang cân nhắc chỗ Trà Sư nhưng chưa tìm hiểu kỹ nên không rõ có chỗ để gia đình ăn ngủ ko nữa.

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.977
93
Mình cũng đang cân nhắc chỗ Trà Sư nhưng chưa tìm hiểu kỹ nên không rõ có chỗ để gia đình ăn ngủ ko nữa.
Trà Sư mùa nước nổi khoảng 1 tháng, bèo rộ lên đi mới đẹp anh, mùa khác vô nắng lắm. Trước dịch mình đi Trà Sư thì ở Victoria Núi Sam Lodge, hồ bơi lưng chừng núi có cái view tuyệt vời, dân địa phương hay lên đây uống nước canh ngắm hoàng hôn. từ đây đi xuống Trà Sư, núi Cấm, mấy làng người Khmer có cổng làng là điểm chụp hình của nhiều người, vụ này search là nó ra cả đống.

Còn rộng rãi thì giờ thì lúc về có thể ghé Châu Đốc, đi đò qua Tân Châu thăm làng và các nhà thờ Chăm.

Miền Tây mấy năm trước mình làm một chương trình nhẹ nhàng thôi, tại có mấy đứa Tây con bạn tụi nhỏ theo ké tụi nó về nghỉ hè, qua khỏi cầu Rạch Miễu quẹo phải chữ U ra tới bờ sông là một bến tàu du lịch của Du lịch Bến Tre, mình thuê nguyên chiếc tàu + hướng dẫn viên, họ bán vé lẻ hình như 200k/người, nhà mình 4 người 1,2 triệu thì phải, bao nguyên chuyến. Làm một tour cù lao tiêu chuẩn là một vòng cồn Phụng, đầu tiên họ ghé một điểm được quảng cáo là trại nuôi ong, thật ra nó như cái trạm dừng chân trên đường bộ, vô quán họ sẽ mời mình uống trà pha mật ong, rồi dụ mình mua mật ong nhà nuôi, bán các loại bánh địa phương, mình không mua gì hết thì đi tè cái rồi ra sau nhà lên đường lộ (mấy nhà này chắc lấy mặt sông làm mặt tiền, nên ra lộ phía sau thì gọi là ra sau nhà đúng rồi), nguyên khu du lịch cồn Phụng ở phía sau, đi bộ dạo chút là tất tật mọi thứ cần biết về miền Tây mà thuộc loại ngó qua cho biết đều ở đây, quán ăn, đồ lưu niệm, thăm vườn trái cây, ngồi vừa ăn vừa nghe đờn ca tài tử, đi xe ngựa khoảng 10 phút ra cái bến nho nhỏ rồi ngồi xuồng có người chèo đi vòng vòng mấy con kinh. Ra tới điểm hẹn lại lên đò lớn lúc đầu chạy tới khu du lịch di tích ông đạo dừa, đi một vòng cho biết xong nếu trong tour có màn ăn cơm thì tới bữa ăn ở đây luôn, còn không thì đi về lại cầu Rạch Miễu. Màn này thì mấy đứa Tây con khoái tỉ. Tổng thời gian cho tour này khoảng gần 3 tiếng.

Xong mình ghé 1 homestay dưới Bến Tre, chỗ này khoảng 10 phòng, cách quốc lộ khoảng 500m nên yên tĩnh lắm. Tắm rửa đi dạo trong vườn, có mục cho gà vịt ăn, đi cầu khỉ, có cả ao và hồ bơi ai muốn tắm kiểu gì thì tắm. Chiều tối thì mượn mấy chiếc xe đạp đi vòng vòng trong xóm chơi, đường đan bê tông đi vòng vòng hết xóm, cũng thấy có quán cà phê đèn mờ, bàn bi da, phòng games, nhưng khoảng 7g tối là phụ huynh đi la hét lùa tụi con nít về nhà ngủ, cũng thấy có quán nhậu nhưng không khuya, chừng 8g tối là yên tĩnh rồi.

Mình thấy "đi để trải nghiệm", đi "khám phá",... là cái để thiên hạ chụp hình khoe nhiều hơn là đúng nghĩa của mấy từ đó, anh muốn mỗi thứ anh thấy một chút, thử một chút, nếm một chút, 2 ngày là đủ rồi. Còn muốn biết nhiều hơn, anh nằm nhà coi youtube nhiều khi còn biết nhiều hơn anh tự đi nữa, vì có những thứ lâu lâu mới xảy ra một lần, không có duyên thì không gặp được.

• Like
Reactions: Rush and nmduc073
Tập Lái
1/7/20
29
38
13
32
Cho mình hỏi là Tết này Làng nổi Tân Lập có mở cửa không ạ. Tính dẫn gia đình đi. Cảm ơn

Hạng B2
24/2/14
368
192
43
Cho mình hỏi là Tết này Làng nổi Tân Lập có mở cửa không ạ. Tính dẫn gia đình đi. Cảm ơn
Mình tra thì thấy có. 2 năm trước mình đi rồi. Mà tính năm nay chắc đi tiếp quá.

• Like
Reactions: bmw2510
Hạng B2
27/5/18
189
173
43
39
mekong lodge vẫn đi vào dc anh, đi độc 1 xe thui

Tập Lái
1/7/20
29
38
13
32
Cho em hỏi xíu. Em dân miền trung muốn cho vợ với con trải nghiệm sông nước miền Tây thì nên đi đâu. Trải nghiệm thật đó nghe, không phải đi kiểu cồn Phụng đồ đâu. Em đang tính xuống Năm Căn rồi thuê cano ra Đất Mũi bằng đường thủy chứ k phải đường bộ. Vì hồi nhỏ nhà em đi như vậy

Hạng D
4/10/12
2.181
3.508
113
Cái miền Tây này đi chơi oải nhất, chạy tùm lum cuối cùng cũng phải vô tum nhạo!
Cần Thơ, Rạch Giá thì tối còn dj, massage giải trí còn lại hết; a nào ko biết nhạo thì cafe hầu đồng; nhà có con trẻ thì cũng vào siêu thị fastfood.
Còn 1 cái PQ nhưng mùa này ra biển lạnh.

• Like
Hạng D
4/10/12
2.181
3.508
113
Cho em hỏi xíu. Em dân miền trung muốn cho vợ với con trải nghiệm sông nước miền Tây thì nên đi đâu. Trải nghiệm thật đó nghe, không phải đi kiểu cồn Phụng đồ đâu. Em đang tính xuống Năm Căn rồi thuê cano ra Đất Mũi bằng đường thủy chứ k phải đường bộ. Vì hồi nhỏ nhà em đi như vậy
PQ a ơi, đúng biển luôn chứ ko sông nc gì hết, đi xe ra pha đi chậm cho nhồi bả thử ói ko?

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.977
93
Hồi xưa anh đi vậy được chứ giờ anh nghĩ vợ con anh dám đi hông ? Kiểu ngồi trên tắc rán nó phóng nhanh hơn xe máy trên bờ, và nước mấp mé be xuồng, gặp sóng là lơ ghe hì hục lấy cái ca múc nước đổ ra ngoài, sợ vợ con anh chỉ có cái trải nghiệm duy nhất là nỗi sợ hãi chứ không phải là thưởng thức nữa.

• Like