Hạng B1
10/4/09
79
5
8
Xin tư vấn Focus 2013-2014, chi phí "nuôi" so với các xe Hàn cùng đời?
*Ảnh minh họa

Hi all,

Em đang nghiên cứu tìm hiểu về focus all new ở tầm đời 2013-2014, mấy bác đang sử dụng cho em xin cái đánh giá khách quan, vấn đề lỗi hộp số xử lý có đc ko ah? tính đến bây giờ thì chi phí nuôi focus có cao quá so với những dòng xe Hàn cùng đời ko?

Em thích Focus vì sự chắc chắn của xe Mỹ, Focus bản Titan cách đây gần chục năm mà đã có những công nghệ mà đến bây giờ nhiều hãng xe khác cũng chưa/không đưa lên

thanks all

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: PMH82
Hạng C
27/8/14
905
1.194
93
TP.HCM
Xin chào! E muốn lấy xe Ford Focus màu đen cũ 2017 tới nay mới chạy 20.000km àh (BH 2 chiều bên Liberty đầy đủ nha!)
Dòng Ford Focus thì chạy ngon và rất êm, chỉ có sử dụng điều hòa nhiều thì hơi hao xăng 1 tí thôi nha e!

Hạng B2
29/5/07
492
439
68
Hộp số được hãng thay và bảo hành + 10 năm kể từ ngày ra thông báo (E nhớ 2016-17) gì đó.

Hạng D
2/7/17
1.543
2.022
113
44
Nếu đi phố nhiều nên lấy dòng sau này, ecoboots ấy. Dòng này lổi hộp số.

Hạng F
6/9/18
7.371
16.336
113
35
Lỗi thì lỗi rồi chứ đâu tới ngần ấy năm,, Ford thì hộp số thay nhớt ko đúng cách dễ tèo thì phải

Hạng C
30/4/16
963
363
63
Xe em 2009 1.8AT còn rất ngon, xe này ngon hơn với công suất cao hơn. Bác chủ thích thì mua thôi, xe lành mà.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Lỗi thì lỗi rồi chứ đâu tới ngần ấy năm,, Ford thì hộp số thay nhớt ko đúng cách dễ tèo thì phải
Hộp số côn khô mà bác ?
Xe em focus 2015 thay ly hợp 1 lần tới giờ vẫn ngon.
Về cảm giác lái thì thật hơn Focus Ecoboost... Em chạy xe thằng bạn ecoboost rồi.
Ecoboost depart nhanh hơn nhưng chạy tốc cao đuối hơn con Focus 2.0.
Công nghệ thì em Focus ecoboost hơn được cái de xe vuông góc và city stop ở 50km/h (bản ANF là 30km/h), còn so công nghệ với xe giờ thi em sure mấy xe hạng C giờ vẫn thua ạ :)

• Like
Reactions: umihira and xlive
Hạng B2
18/4/12
472
804
93
Hộp số côn khô mà bác ?
Về cảm giác lái thì thật hơn Focus Ecoboost... Em chạy xe thằng bạn ecoboost rồi.
Công nghệ thì em Focus ecoboost hơn được cái de xe vuông góc và city stop ở 50km/h (bản ANF là 30km/h), còn so công nghệ với xe giờ thi em sure mấy xe hạng C giờ vẫn thua ạ :)

anh vẫn còn chạy tới giờ à? Nhớ hồi đó mua xe vào group đọc chia sẻ công nghệ, kinh nghiệm thú vị ghê. Giống như món đồ chơi để mình khám phá vậy, xe nhỏ gọn lái trong TP rất thích. Mà tự nhiên về sau này thấy nó ồn dữ, mặc dù vẫn đi lốp Michelin.
Bộ ly hợp cũng đã được hãng thay theo chương trình triệu hồi (giá của bộ này là 11 triệu). Nhưng từ lần cuối bán lại cho ông chú thì thấy con rể khen “xe mạnh quá ba ơi, mới lăn bánh lên ga nhẹ cái là nó giật (chồm?) lên cái rồi” thì em ko biết do cậu này từ Innova nhảy lên thấy mạnh thiệt hay là hộp số bị trượt :))
Số em chắc ko hợp với Ford nữa rồi, có lẽ Focus là chiếc cuối cùng sở hữu xe hãng Ford, chiếc nào mang đi bảo dưỡng cũng đau hết cả tim.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
Hộp số côn khô mà bác ?
bác này chia sẻ thiệt neh, ford ecoboost mà còn thế, bọn civic 1.5 turbo sao tụi nó nổ bomb quá, kiểu chạy con ấy phải ngang porsche... tụi xàm l.. ng

• Like
Reactions: dhaona116
Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
ANF thì em ko có nhưng em có 1 chiếc classic 2012 2.0 bản ghia. Với em, đây là chiếc xe quá ngon cho những ai thích cầm lái, độ bốc và đầm chắc khỏi nghỉ, trong phần khúc thới đó em tin ko chiếc nào bằng, khung vỏ dày, cửa đóng chắc nịnh rầm rầm không si nhê, nghe là thấy xe ngon rồi. 9 năm nhưng khi cần đạp lút ga xe vẫn lao như vút cho những cú vượt nhanh gọn gàng, tới giớ mấy em hạng C khác nói thật cũng chả hơn về cảm giác lái đâu, độ mạnh thì thua Focus, Civic, Elantra turbo còn lại dư sức đua nếu về số tay. Về phần bảo dưỡng thì đúng là khó chịu hơn Altis nhiều :)), nhưng không tới nỗi quá khủng khiếp, khoản này chắc gấp đôi Altis. Xăng cộ thì cũng hao hơn kha khá, em chân to nên toàn 12l đường ngoại ô :)) (bác nào chạy từ tốn thì tầm 8l thôi). Bù lại cho cảm giác lái cực phê.
Em thực sự thích Focus ở chỗ dàn gầm và phuộc rất cứng và chắc chắn, đi đường xấu nó chịu lực 1 cú rồi xe lại ổn định trở lại thôi nên lái tốc cao rất thích, người ngồi sau không say. Sợ nhất mấy em nó bồng bềnh và lắc ngang để triệt tiêu lực (mấy em này đi nhẹ nhàng hoặc đường đẹp thì quá ok, êm hơn Focus, cảm giác xe êm ru nhưng khi đi ở vận tốc tương đối ở đường xấu lại lắc ngang rất khó chịu, đơn cử như Lux A). Nhưng đây cũng là nhược điểm vì hàng ghế sau lại hơi đứng so với mấy chiếc khác, nội thật cũng chật hơn. Focus chỉ phù hợp cho di chuyển <=4 người thôi, 4 lớn 1 nhỏ cũng chật rồi.