Hạng B1
6/4/16
73
85
18
38
Bình Thuận
anh chủ ko mua spark rồi anh còn tư vấn con wagon.

Em từng ngồi Spark, và quyết định cưới Wagon đây bác. Spark chỉ được cái form mới hơn thôi, còn lại không so được với Wagon về độ thực dụng đâu.
Dù sao cũng chúc bác chủ sớm tìm được xe ưng ý.

• Like
Reactions: Nam Tran 1604
Hạng D
10/4/10
1.349
4.775
113
Em từng ngồi Spark, và quyết định cưới Wagon đây bác. Spark chỉ được cái form mới hơn thôi, còn lại không so được với Wagon về độ thực dụng đâu.
Dù sao cũng chúc bác chủ sớm tìm được xe ưng ý.
Anh chủ chê form. Mà form con wagon a biết rồi đấy

• Like
Reactions: pntthuong
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Matiz có 50 củ hả bác
Tháng 7 năm ngoái em bán 1 con matiz 2003 còn quá ngon cho 1 anh em xóm lá có 70tr, giờ chắc rớt còn 60tr là vừa. Nói chung là bác kia vẫn còn 150tr trả nợ ngân hàng cho lẹ.

Dịch bệnh khắp nơi, lo dòng tiền để trả góp ngân hàng khoản kia còn muốn xỉu, đèo bòng chi xe 200tr, khi cần cũng khó bán. Còn xe matiz thì khi cần cũng....hông nỡ bán vì quá rẻ.

• Like
Tập Lái
13/8/20
28
0
1
35
Với số tiền này thì bác chỉ mua được xe đời sâu thôi. Mà em nói thật xe nào đời sâu cũng phải chịu hư hỏng lặt vặt này nọ, cho dù là xe gì đi nữa.

Hồi năm 2018 em mua con sedan Hyundai 4 chỗ đời 2012, giá hơn 300tr, mua của salon uy tín đàng hoàng, dẫn thợ theo soi từng con ốc, xe đẹp từ trong ra ngoài.

Nhưng ông thợ chỉ đảm bảo với em là xe không bị cấn đụng mạnh, chưa ngập nước và máy móc còn nguyên bản, chứ chuyện khi mang về chạy, nó hư hỏng mấy cái lặt vặt thì chắc chắn sẽ có do xe đã cũ.

Thật đúng như vậy, em mang về chạy chừng vài tháng, nó bắt đầu nổi chứng:

Đầu tiên: Dàn gầm kêu lục cục, phải thay hết mấy cái rotuyn và cao su thanh cân bằng. Thay xong mang về chạy êm ru.
Tiếp theo: Nó bị hao nước giải nhiệt, mang đi kiểm tra, kết quả bị rò rỉ ống, thợ xử lý dễ thôi và không mất nhiều tiền, nhưng mất thời gian tìm chỗ rò rỉ.
Tiếp theo: Tự nhiên đang chạy thì cả 2 bóng đèn cos đứt hết, phải mở đèn gầm và bật hazard để chạy về nhà, sáng hôm sau mang đi thay bóng, tốn hết trăm mấy.
Tiếp theo: Camera lùi không hoạt động, kiểm tra thì cả camera lẫn màn hình đều hư hết, phải thay mới cả 2 món tốn hết mấy củ.
Tiếp theo: Mỗi khi đi qua chỗ có ổ gà hoặc mấp mô, bánh trước bên lái nó kêu rột rột, sau đó bắt đầu có tiếng kêu lớn hơn, nghe đùng đùng. Kiểm tra thì tèo cái phuộc bên tài, mà phuộc thì phải thay cả 2 cái mới được. Lại tốn hết gần 3 củ.
Tiếp theo: Hôm đó tự nhiên về nhà tắt máy, xuống xe, rút chìa khoá ra rồi mà đèn phanh nó cứ sáng hoài không tắt. Hỏi anh em trong Club xe trên facebook mới biết nó bể cục cao su đệm chân phanh. Ngay lập tức ra tay tự sửa luôn, chế lại bằng bìa các tông và dây rút, cũng tạm ổn.
Tiếp theo: Khi chạy mà mở điều hoà, thì trong xe nó cứ kêu ò e như tiếng kèn nhỏ. Đi kiểm tra, thì ra bị xì ống cao áp. Ngán tiền không thay mà bấm lại, tốn hết mấy trăm.
Tiếp theo: Lại là điều hoà, thay vì cái ống xả nước dưới gầm xe nó thải ra nước, đằng này nó lại ra nhớt. Kiểm tra mới biết đó là nhớt của máy nén điều hoà. Nguyên nhân là dàn lạnh bị xì, phải thay mới dàn lạnh, tốn hết hơn 3 củ.
Tiếp theo: Khi đánh hết lái qua phải, cái vô lăng nó kêu kẹt kẹt. Mà may sao nó chỉ kêu có mấy bữa rồi tự nhiên nay nó hết luôn. Lạy trời cho nó không kêu nữa.
Tiếp theo: Nó có hiện tượng đạp ga từ số 2 lên số 3 nó cứ giật cục, không mượt. Phải mang đi vệ sinh kim phun, thay lọc gió, lọc xăng. Xong chạy êm ru.
Tiếp theo: Chân ga rít không chịu nổi, chạy rất khó chịu, phải mang đi xử lý, cũng tốn ít tiền thôi, nhưng cũng lại phải mất thời gian ngồi thiền ở garage.
Hiện nay: Cái bóng đèn trần ở hàng ghế sau cũng đứt, nhưng chưa rảnh đi thay, thôi kệ nó, để đó tính sau.
Tiếp theo:.... chưa biết... Nhưng chắc chắn sẽ còn nữa.

Nói chung xe của em thì chạy êm lắm, khá đầm chắc, lên cao tốc đạp 120 êm ru. Về máy móc, khung gầm, hộp số thì vô cùng ngon lành. Nhưng nó cứ hư hỏng lặt vặt như ở trên đã nói. Mà xe cũ thì chiếc nào cũng vậy.

Cho nên tóm lại là nếu bác định mua xe với tầm giá đó thì phải chịu cảnh nó cứ hư hỏng lặt vặt hoài như vậy, cho dù là bác có tìm được xe gia đình. Em tâm sự trước vài kinh nghiệm để bác khỏi bỡ ngỡ.
Em cảm ơn bác nhiều. Nghe bác kể e hết dám mua xe cũ luôn. Kkk

Tập Lái
13/8/20
28
0
1
35
Em cảm ơn tất cả các bác nhé. Cả các bác tư vấn, lẫn bác chửi thẳng,kkkk. Sau khi nghe các bác tư vấn thù em nghĩ 1 em morning hoặc i10 số sàn đời cao 1 xíu là phù hợp. Ko cũ quá đỡ bị lỗi lặt vặt.

Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
Người mà yếu bóng vía, nghe tư vấn như tẩu hỏa nhập ma luôn, không biết chọn xe nào luôn!
Đảm bảo không có bác nào chạy từ lúc đập hộp 2 con xe hạng A hay B, cho đến khi nó cũ, hư ( trên 10 năm) để rồi có thể so sánh mà đưa ra ý kiến. Cho nên bác chủ cứ chọn theo cảm tính mách bảo mình là ok!

Hạng D
14/1/13
1.774
1.582
113
Khuyên bác thật lòng
  1. Xe che mưa che nắng, có thì tốt, mà k có cũng chẳng sao, bao năm qua ta vẫn đi xe máy đó thôi.
  2. Chỉ có 170tr thôi thì để tiền làm ăn kiểu khác cho ra tiền, ko cần phải ráng kiếm xe làm gì chỉ tổ móc túi nuôi nó & tăng cái sướng cho mình
  3. Xe là món tiêu sản, mua là phải nuôi, xe cỏ hay xe xịn cũng vậy, xăng cộ, bảo dưỡng, hư hỏng, đỗ xe....n chi phí., Xe dưới 200tr thì mình chắc đời cũng sâu quá rồi, chi phí còn nhiều nữa, khéo qua năm hết cả vốn
  4. Hết khả năng góp tức là giữa đường chỉ cần có biến cố nào đó bác lấy tiền đâu đắp vào ? thất nghiệp chẳng hạn, hư hỏng xe chẳng hạn
  5. Bác hỏi như vầy, mình đoán cũng k rành xe, khả năng bị lùa lúc mua hoặc khi sửa chữa rất cao lúc đó hối k kịp
Lần đầu mua xe cứ 4 năm đổ lại thôi, đừng mua đời sâu quá, vừa đi, vừa học vừa có kinh nghiệm sau này xe cũ, xe mới mình biết cách xử lí hết.

Hạng B2
4/9/11
206
326
63
Theo em xe đời sâu vẫn có cái hay, nếu anh chủ đam mê xe thì mua xe đời sâu vẫn chạy tốt
Cơ bản thấy anh chủ nói hiện tại trừ chi phí ra thì không còn dư nữa, em thấy nếu vậy thì chư nên mua xe lúc này
Vì mua xe thì 1 tháng tối thiểu phải chi 800k~1 triệu tiền gởi xe, chi phí đăng kiểm, phí đường bộ, phí sửa xe, tiền gởi xe, rửa xe, tiền phạt (nếu có)....
Mua xe ô tô thì di chuyển sẽ an toàn hơn, nhưng tài chính hơi eo hẹp ko khéo là bác chủ sẽ căng thẳng hơn đó, mà lái xe tâm trạng ko tốt rất nguy hiểm

• Like
Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
Khuyên bác thật lòng
  1. Xe che mưa che nắng, có thì tốt, mà k có cũng chẳng sao, bao năm qua ta vẫn đi xe máy đó thôi.
  2. Chỉ có 170tr thôi thì để tiền làm ăn kiểu khác cho ra tiền, ko cần phải ráng kiếm xe làm gì chỉ tổ móc túi nuôi nó & tăng cái sướng cho mình
  3. Xe là món tiêu sản, mua là phải nuôi, xe cỏ hay xe xịn cũng vậy, xăng cộ, bảo dưỡng, hư hỏng, đỗ xe....n chi phí., Xe dưới 200tr thì mình chắc đời cũng sâu quá rồi, chi phí còn nhiều nữa, khéo qua năm hết cả vốn
  4. Hết khả năng góp tức là giữa đường chỉ cần có biến cố nào đó bác lấy tiền đâu đắp vào ? thất nghiệp chẳng hạn, hư hỏng xe chẳng hạn
  5. Bác hỏi như vầy, mình đoán cũng k rành xe, khả năng bị lùa lúc mua hoặc khi sửa chữa rất cao lúc đó hối k kịp
Lần đầu mua xe cứ 4 năm đổ lại thôi, đừng mua đời sâu quá, vừa đi, vừa học vừa có kinh nghiệm sau này xe cũ, xe mới mình biết cách xử lí hết.
Tùy độ máu thôi bác ơi, nói thật, cách nay 13 năm lúc đó vốn em chỉ có # 200 triệu, mà lại mới bắt đầu mê xe, hốt luôn 1 chiếc BMW 535i AT sx1992, lúc đó em mua là 175tr, sang tên chính chủ cái rụp, tốn 12 triệu sang tên, chạy chưa đầy 1 năm mà sửa chữa nào là hư ống nước thổi ron qui láp, nào là hư hộp số tự động, sữa chữa tốn thêm một mớ tiền....xong bán xe luôn, lỗ 5 triệu cho lần đầu ham xe xịn cũ!
Mà thời điểm đó em thấy chiếc BMW này sao mà nó đẹp quá!
Sau này xe cũ cỡ nào em cũng không sợ! Bây giờ em chạy Camry 2.4G AT sx 2008 em đếch sợ hư do xe cũ! Chạy xuyên Việt phà phà.

Chỉnh sửa cuối: