Hạng D
18/4/15
1.397
10.890
113
Chào các bác.
Xe em FE2020, đã chạy 110k km. Nay đi bảo dưỡng, thấy hãng báo thay Curoa cam (theo khuyến cáo cùa hãng, chứ không có bất kỳ biểu hiện bất thường nào), tổng thiệt hại tới 16 tr.
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi thăm:
- Em có nên thay lúc này không? Hay nên để lúc nào?
- Nếu không chọn thay trong hãng, Gara ngoài có chỗ nào ngon, bổ, rẻ, nhanh để xử vụ này không ạ?
Em ở Sài Gòn. Xin cám ơn các bác nhiều.

View attachment 3138796*Ảnh minh họa
Xem xong a qua bên mình nhé!

• Like
Reactions: heorung52
Tập Lái
10/5/23
32
25
18
110k km thì thay là đúng rồi, thậm chí có thể hơi muộn theo tiêu chuẩn (tùy hãng, loại xe).
Bác hỏi trên này thì show cái list thay thế/bảo dưỡng để ai đó rành họ check và tư vấn. Chứ mỗi câu hỏi thay dây cam thì không nói hết được.

• Like
Reactions: NgocLuu
Hạng C
15/6/16
844
1.121
93
40
Có thay thêm cam ko bác, chứ curoa cam thì đâu mà tới 16tr dữ vậy. Gía phụ tùng chính hãng cũng cở vài triệu là cùng thôi.
Nếu thay bên ngoài thì chỉ thay sợi dây curoa, công và keo chạy ron nắp ốp ( bên ngoài nguyên tuýp keo loại xịn cũng mất gần 500k 1 tuýp). Còn trong hãng thì thay sợi dây curoa, bi tăng bi tì, nguyên tấm ốp mới, dây curoa kéo bơm nhớt, kiểm tra bơm nhớt ( cái bơm nhớt máy 2.0 của Ford rủi ro cũng cao đấy ). Dĩ nhiên phí dv và giá phụ tùng trong đại lý thì rất đắt rồi.

• Like
Hạng C
15/6/16
844
1.121
93
40
110k km thì thay là đúng rồi, thậm chí có thể hơi muộn theo tiêu chuẩn (tùy hãng, loại xe).
Bác hỏi trên này thì show cái list thay thế/bảo dưỡng để ai đó rành họ check và tư vấn. Chứ mỗi câu hỏi thay dây cam thì không nói hết được.
Trước đây các dòng xe dùng curoa thường ( không ngâm trong nhớt) thì trên 80k km đến 110k km đc khuyến cáo thay, nhưng nghe đâu của Ford này nằm trong nhớt thì tầm 150k km nên thay. Bác nào đang dùng Carnival dầu cũng sài curoa cam trong nhớt thì cho biết hãng khuyến cáo nên thay khi nào để mọi người tham khảo ah?

• Like
Reactions: giả.thành
Hạng B2
17/4/18
310
268
63
34
Đai cam thì nên thay bác ạ, theo đúng chuẩn mà thay thôi. Bác không thay trong hãng thì ra ngoài nhập đồ về thay. Mà mấy anh Ford ko xài xích cam luôn đi cho nó bền chặt

Hạng D
16/11/09
1.980
606
113
Dây Cuaroa thì chắc rẻ, nhưng tiền công chắc mắc :rolleyes: :rolleyes:
Không phải! Cua-roa vài trăm ngàn đến 1tr là hết cỡ. Đắt ở bộ bi/bạc đạn kèm theo (hơn 10 triệu). Thay cua-roa là phải thay cả cụm bi/bạc đạn mà.
Không biết mấy hãng chạy xe 16 chỗ (Ford transit) thì xử lý vụ cua-roa thế nào nhỉ? Động cơ của Ford Transit cũng khá giống Ford Everest.

• Like
Reactions: heorung52
Hạng F
29/10/16
11.620
22.451
113
Pháp
Nhưng nếu không thay, đứt là xong thay cả máy luôn ..em nhờ bác @PHONG NGUYEN cho ý kiến.

Em mà thay thì thay không những dây, poulies, , bơm nước, dây courroie ngoài , tendeur ,kiểm tra luôn bơm dầu, bơm trợ tháng (nếu có) alternator, máy lạnh compressor , thay nhớt , lọc

Em thật tình chưa hiểu tư duy mua xe cả trăm, cả tỷ, giá thí đắt hơn cả xe EU, nhưng lại không dám thay đồ chừng 50 / thậm chí 100 triệu cho nó ngon nhỉ ? trong khi độ film màu, độ đèn Tàu cả chục triệu, dán décals, sport V8/V10 .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B1
16/8/12
72
32
18
Cuaro cam trong và ngoài sao tới giá đó được nhỉ? Chắc có làm gì thêm?

Hạng C
6/8/17
855
692
103
bốn bể
hãng mà nói thế là bố láo đấy. Đai cam thay sau 240.000km hoặc 10 năm tuỳ điều kiện nào đến trước.
Xin tư vấn thay Curoa cam Ford Everest 2020