Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
11/3/07
496
67
28
43
giữa tháng 11 em đi Mỹ, em định thuê xe lái 2 ngày ở Los, chỉ cho có cảm giác được lái xe ở Mỹ thôi, các bác cho em hỏi 1 vài vấn đề với:
1. Bằng lái VN: dịch ra tiếng Anh công chứng có được lái xe hợp lệ ở Mỹ không?
2. Nen thuê xe cua trang nào? cám ơn các bác chỉ giúp em.

Tập Lái
1/9/13
15
2
3
Thank Bác Metro nhiều nhé. Em rất thích kiểu các cung đường mùa thu như thế này, hoặc là các vùng đồng quê, chứ thành phố lớn thì không thích lắm, vì đâu nó chẳng giống nhau :D. Em sẽ nghiên cứu list các cung đường tương tự để trải nghiệm :D
Hôm nay em chợt nảy ra một ý tưởng về xe tự lái, không phải theo hình thức thuê mà là mua, đi chơi và bán lại.

Em có một người bạn mới sang Mỹ, và mua một chiếc Mini Van - Volwasgen đời 2001 Passat Wagon, đi 114k dặm rồi giá là 4800 USD ( Full tax và thuế phí).

Liệu phương án nhờ người mua một chiếc xe cũ dạng Mini Van tương tự, đi hết một vòng hành trình rồi sau đó bán lại tầm 3000 USD liệu có phải là một phương án khả thi không các bác nhỉ :D. Tuy nhiên em không chắc về việc bán xe cũ và xe cũ mình tự mua thế này thì mua bảo hiểm như nào. Nó có bán gói bảo hiểm theo ngày ( 40 USD/ ngày full pack) như cãng hãng thuê xe cung cấp không?

Bác Metro ở Mỹ lâu ngày, cho em ý kiến về phương án này với ạ

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Đi du lịch mua xe chạy ko khả thi cho lắm... thôi để tui mua 1 con Odyssey rồi cho mướn lại thì tiện cả 2

Sông Nam lo visa đi rồi plan cũng ko muộn

Good luck

p/s Con đường Blue Ridge rất nice và quanh co nếu những ai chưa quen tay lái đường đèo thì ko nên chạy ban đêm đường lạ,
Nam coi cái map đi sẽ rỏ, nhớ dùng MapQuest để plan a trip nhá, có thể plan bận về thì thời gian đó lá vàng có thể đổi màu
http://www.nps.gov/blri/index.htm

Last edited by a moderator:
Tập Lái
26/4/14
1
0
1
59
Chào cộng đồng OS,

tôi là thành viên mới của OS, tự lái xe đi làm đã 9 năm, đã đi công tác bên châu Âu 7-8 lần trong 12 năm nhưng chưa bao giờ tự lái, hai tuần nữa tôi sẽ cùng gia đình (tất cả 4 người) qua Đức 15 ngày , tôi chỉ làm việc khoảng 4-5 ngày, các bác nào đã có trãi nghiệm nhiều ở Đức , xin chỉ giúp những kinh nghiệm quý báu khi thuê xe/ lái xe ở Đức và đặc biệt giới thiệu 2-3 nơi ưa thích có tính giáo dục với trẻ em (nữ: 14 tuổi, nam : 9 tuổi).

Xin chân thành cám ơn và mong được làm quen với các bác.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Mình cũng đã có chuyến 1 mình thuê xe đi vòng vòng Mỹ 33 ngày nên có tí kinh nghiệm. Tuy nhiên vào đây thấy các cao nhân tư vấn chuẩn hết rồi nên chả nói gì thêm được. Nhớ lưu ý thuê và trả xe cùng 1 chỗ để giảm rất nhiều chi phí One way.
Thuê xe RV là không cần thiềt vì khi đậu xe RV bạn cũng phải trả tiền bến bãi. Gần bằng giá thuê Motel rồi, mà không được đi vào trung tâm thành phố. Nhớ là không uống rượu bia trên xe kể cả bác đang không cầm lái. Một số bang bắt lỗi này và phạt nặng.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Bạn Bangken 80 nên hỏi những câu hỏi khác. Các câu hỏi của bạn đều đã được tư vấn trên đầu rồi. Bản dịch tiếng Anh công chứng cũng chạy được ở Mỹ nhưng chỉ có giá trị 6 tháng bạn nhé. Tiền dịch cũng bằng tiền đổi bằng lái Qt ( bản dịch) rồi nên bạn đổi luôn 1 lần mà đi được 5- 10 năm.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
@Dang64: Kinh nghiệm lái ở Đức giống hệt ở Mỹ. Các hãng xe tương tự vì đều là các hãng uy tín quốc tế. Nên thuê và trả xe cùng 1 nơi để tiết kiệm chi phí. Mua bảo hiểm gói full nhất ( khá tốn tiền, tương đương với tiển thuê xe). Thế là chạy thôi, chả biết nói gì bây giờ . Chúc bác đi chơi vui, an toàn.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Blue Ridge Park way rất dài, nếu chạy ban đêm thì đâu còn thấy vẻ đẹp mùa thu của nó. Bác đi chán mà chưa hết đường thì rẽ ra đi đường cao tốc. Vì đi hết nó cũng mất 2 ngày quanh co. Nhưng tuyệt đẹp và vắng vẻ vô cùng.

Tập Lái
1/9/13
15
2
3
Xin chào bác Metro, Xin chào cộng đồng otosaigon những người đã tư vấn nhiệt tình cho em. Hôm nay ngày 2/6/2014 em và cả nhóm 3 người đã chính thức được cấp visa US. Từ 2/6/2014 đến 2/6/2015. Vậy là tấm vé quan trọng nhất đến US của em đã mở ra. Kể từ bây giờ em sẽ nghiên cứu chi tiết lịch trình và cần tham khảo chi tiết thêm các tình huống có thể xảy ra ở Mỹ.

Rất mong các bác giúp đỡ ạ.

@bác metro: Em đã đổi điểm đến đầu tiên ở Mỹ là Los Angeles, hy vọng sẽ được gặp bác để học hỏi kinh nghiệm ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.