Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
30/10/12
354
388
63
31
bác chủ hỏi quá chung chung phán sao cũng dính hết

Hạng B2
18/11/12
166
3
18
48
Em nhớ không lầm đã có thớt nội dung same same rồi. Bác chủ ráng tìm trên diễn đàn. Hỏi chung chung thì cũng chỉ biết tư vấn chung chung: tầng cao, view không nhìn thấy ổ chuột hoặc view của... căn hộ khác, hướng nào mà mở cửa đi ra có gió lùa ào ào :)

Hạng B2
28/7/10
307
8
18
Meocon ơi, vấn đề quan trọng nhất của bạn là bạn hãy tự hỏi mình bạn cần gì, muốn gì, một khi mình biết mình cần cái gì thì mới có đường ra, nếu không thì càng nghe càng rối đó, vả lại anh em OS biết đường đầu mà tư vấn cho đúng ý của meocon.

1. Trước hết bình tĩnh ngồi list ra những tiêu chuẩn chọn của mình.
2. Sau đó gán cho từng tiêu chí một trọng số (weight) tương ứng tầm qaun trọng của nó đối với mình. Ví dụ mát mẽ không bị nắng nhiều (hàng ngày) quan trọng hơn nhiều việc ngắm pháo bông chỉ có mỗi năm 1-2 lần, nên điểm quan trọng của mát mẻ không bị nắng là 8/10, view nhìm được truung tâm hay pháo bông là 6/10.
3. Rồi dựa vào các tiêu chí này đánh giá mức đạt được của vài option căn hộ mà meocon quan tâm (shortlist thôi nhe, đừng làm bài toán chừng 10-20 căn là căng). Ví dụ chất lượng xây dựng PHA được 7/10, HAGV được 5/10 ....
4. Lấy điểm đánh giá của từng tiêu chí nhân với weight và cộng lại cho từng căn hộ => ra tổng điểm đánh giá từng căn. Dựa vào tổng điểm này mà xếp hạng ưu tiên chọn 1, ưu tiên chọn 2.
5. Tiếp theo là xem pháp lý, người bán, người môi giới, điều kiện thanh toán ... và cả việc người bán và người mua có nói chuyện hợp với nhau không, có tin tưởng nhau không!

Nói chung là 1 đoạn trường ai cũng phải trải qua, còn may hơn là mua đất cất nhà, cái sau mới cực dữ đó.

Kiểu đánh giá trên cần 1 chút kiến thức về thống kê và lượng hóa, hơi giống cái kiểu đánh giá năng lực cạnh tranh cấp tỉnh/thành. Có gì cần thì meocon cứ PM hay alo nhé, đứng ngại. Take it easy & enjoy your life! Nhiều bạn trẻ đang muốn có 1/2 số tiền của meocon để mua nhà mà chưa được đó.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/12/12
219
329
78
Em cảm ơn su gop y nhiet tinh cua các bac rat nhieu a. Em se co gang gut lai som nhu cau cua minh.

Chuc moi nguoi buoi toi ngon giac.

Hạng B2
15/8/11
291
43
38
rút ra từ e đang ở chung cư, hehe, thì ở càng cao càng mát, từ tầng 10 trở lên.
Hướng ban công và cửa sổ phải là đông bắc hoặc đông nam thì mới đón được gió mát. Tuyệt đối không hướng tây ở cửa sổ và bancon nếu k muốn thành gà luộc :))

Hạng D
2/3/11
2.435
29.400
113
Vậy mới nói, các bác CDT khi xây căn hộ cho dân ở VN cũng nên để ý đến chuyện nắng nóng này. Nếu căn có cửa sổ hay bancon view hướng Tây, theo tôi nên có thiết kế khoảng trống để treo rèm, bạt tránh nắng bên ngoài cửa kính sẽ tốt hơn. Nếu khắc phục được chuyện nắng chiếu thì giá trị căn hộ nào cũng sẽ như nhau và dễ bán hơn.

Hạng D
30/1/12
1.412
2.496
113
Vietnam
Đôi khi cũng khó tránh nhưng 1 công trình thiết kế "tốt" có số căn hộ ở hướng xấu ít hơn 30% và các căn hướng xấu nên thiết kế "khoảng đệm" ban công lo-gia đề trồng cây/ treo rèm, tiểu cảnh,... hay bố trí các phòng chức năng phụ như giặt/ phơi, wc, kho,... để giảm bớt. Cái thời miễn là có căn hộ để bán xa rồi. Mấy căn xấu cứ giảm 20-30% để xả hàng như bên Sing chắc cũng có người mua thôi.
Về phong thuỷ em k dám nói, nhưng bác chủ có thể cho biết dự án nào cụ thể hơn để lướt gió ah

Hạng B2
28/7/10
307
8
18
Bác chủ đang ngắm Phú Hoàng Anh và Hoàng Anh Giai Việt (cả 2 đã và đang giao nhà).

Status
Không mở trả lời sau này.