Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xin tư vấn về quạt xe BMW E92 2008

Tags
e92
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Xe em cũng từng gặp tình trạng này, nguyên nhân là do em câu dây ACC cho đèn LED daylight nhầm vào dây khiển của quạt làm mát. Sau khi câu nhầm em thấy quạt xe lúc nào cũng quay hết tốc độ, khác hẳn lúc chưa gắn LED. Em tháo thử cái dây LED ra thì nó bình thường lại. Cuối cùng em phải chế cái mạch ACC riêng bằng 1 cái relay câu trực tiếp qua Ắc quy và dây mồi tẩu thuốc. Em đi xe cỏ Vios, nếu em nói có gì sai với xe Bim thì các bác chém em nhẹ nhẹ :3dcuoi:. Em cũng hay lót dép hóng các bác bên Bim để có thêm kinh nghiệm không lỡ sau này gia nhập hội con nghiện Bim thì còn biết tự chích choác :3dcuoigif:

Hạng B2
14/1/16
133
136
43
49
Câu chuyện này không đơn giản đâu nhé vì hệ thống điều khiển quạt của BMW rất phức tạp. Quạt làm mát là loại biến thiên vô cấp ( inverter ) nên hầu hết đều điều khiển qua ECU. Nhưng có một vấn đề là có rất nhiều cảm biến để ECU nhận thông tin và đua ra lệnh cho quạt chạy ở tốc độ nào. Nhiều khi pan rất đơn giản nhưng cần phải cẩn thận từng bước một mới tìm ra nguyên nhân. Còn các bác ở ĐL mà sửa được chắc cũng là sư phụ quá.

Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Nhìn khoang máy xe bác kinh quá ! Dơ vậy sao vận hành tốt được bác ?
Bác sở hữu con xe quá ngon E92 ! Vậy uổng quá :(
Mấy bác ở tỉnh xa đi bim đúng tội nghiệp :(
Chắc nằm garage lâu quá nên chủ thớt chưa vệ sinh. Em nhìn khoang máy mà xót quá.

• Like
Reactions: tasdalat
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Có 1 két nhỏ kẹp song song phía trước.
Có xe thì xài sinh hàn ké nước làm mát tản nhiệt.
Có xe có active steering thì xài riêng 1 két to bên tài.

Vậy BMW có 4 két giải nhiệt: nước máy, máy lạnh, dầu AT, dầu lái hả bác. Thường xe cỏ chỉ có 2 cái: nước máy, máy lạnh xài chung (máy lạnh giải ở đáy két), nhớt AT. Còn dầu lái em chưa thấy bao giờ mà cũng không hiểu dầu lái sao phải giải nhiệt?

• Like
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Câu chuyện này không đơn giản đâu nhé vì hệ thống điều khiển quạt của BMW rất phức tạp. Quạt làm mát là loại biến thiên vô cấp ( inverter ) nên hầu hết đều điều khiển qua ECU. Nhưng có một vấn đề là có rất nhiều cảm biến để ECU nhận thông tin và đua ra lệnh cho quạt chạy ở tốc độ nào. Nhiều khi pan rất đơn giản nhưng cần phải cẩn thận từng bước một mới tìm ra nguyên nhân. Còn các bác ở ĐL mà sửa được chắc cũng là sư phụ quá.

Động cơ điện chạy quạt của BMW là loại không chổi than 3 pha hả bác.

Hạng B1
12/11/15
89
61
18
46
Bác chịu khó làm chuyến SG thôi. Chơi bim thì phải cân đối tài chính làm 1 lần để dùng, còn khó quá bác đẩy e nó đi. Kiếm e nào lành tính dể sai dể xài. Ý e là thé bác đừng giận.

• Like
Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Chào các Bác. Hiện em đang có con xe bmw 2008 E92 ở Đà Lạt. Cái quạt làm mát nó quay như máy bay trực thăng. Khi nổ máy cái quạt làm mát khoảng 2 phút sau bắt đầu quay hết công xuất. Kiểm tra bơm nước làm mát hoạt động bình thường. Đồng hồ đo nhiệt trên bảng đồng hồ taplo vẫn bình thường báo nhiệt độ máy khoảng dưới 40%.[pagebreak][/pagebreak]
Theo em nghĩ motor quạt vẫn hoạt động bình thường vì có lúc nó lại im ru quạt nhẹ nhẹ ko thấy quạt mạnh như lúc nãy. Các bác thợ mở ra kiểm tra thì nói khả năng hư bộ điều khiển cấp độ quay của quạt, như vậy có đúng không các Bác. Nghe nói hư cái cục nhỏ đó là phải sắm nguyên cái quạt mới. Như vậy thì phí quá.

Mong các bác tư vấn giúp.
Em cám ơn nhiều nhiều ạ.

Bác nổ máy và off máy lạnh, nếu quạt làm mát ko chạy (khi nguội) or chạy bình thường thì xử lý như bác @auto_vn911 nói

• Like
Tập Lái
15/11/15
14
6
3
36
e cung dang su dung e90 2011,tinh trang cung bi nhu bac nhung ko tram trong nv.lau lau chay cu li khoang 10km la quat quay het toc do, e da thay toan bo nuoc lam mat ma van bi nv. Bac xu li xong thi chia se cho e voi nhe.e cung dang O da lat ah. 0919 179 579 (toan).

• Like
Tập Lái
3/3/09
43
3
8
Bác chịu khó làm chuyến SG thôi. Chơi bim thì phải cân đối tài chính làm 1 lần để dùng, còn khó quá bác đẩy e nó đi. Kiếm e nào lành tính dể sai dể xài. Ý e là thé bác đừng giận.
Cám ơn bác đã tư vấn.
Em cũng cân đối tài chính lắm mà vì em nghĩ bệnh nhỏ vậy thôi Đà Lạt ko lẽ ko chữa được. Với mỗi lần em về SG em bảo trì em nó 1 thì bảo trì cho em 5 nên em lười .
Hôm bữa em có hỏi một bác CSKH của Bim, Bác nói 1 là hư quạt. 2 là motor quạt. 3 là cảm biến làm mát.Em nghĩ cảm biến chắc ko hư nên em liền nhờ Bác ấy đặt dùm cái quạt thì Bác ấy bảo em biết hư cái gì mà đặt,lỡ đặt cái quạt lên ko phải bệnh nó thì ôm luôn cái quạt hả..thế là em lại ngưng. Giờ Bác thợ ở Đà lạt nói em là hư cái cục nhỏ nhỏ như trên hình ,mà em ko biết mua nó ở đâu. Mong các bác tư vấn ạ.

Attachments