Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Dạng ko thổ thì nhiều, mua bán bình thường trừ đất lúa nó đòi nhiều điều kiện hơn. Đất thổ mà ko đường thì nó sẽ vướng chỗ vô lý là đã là đất ở ko có đường vào nhà thì sao mà ở được :D. Nên thường cái đó phải đi thêm bước nữa là đường đâu, chứ ko là mệt mỏi :p
Cái vụ sổ không có đường đâu chỉ riêng đất thổ, phổ biến hơn là đất nông nghiệp.
Mà như bác gì nói, không có đường vào làm sao vẫn mua vẫn bán quá trời. Em nghe bảo nếu công chứng được thì cũng không cho sang tên (nếu người mua không phải giáp ranh), đúng không ạ.

Cái vụ sổ không có đường đâu chỉ riêng đất thổ, phổ biến hơn là đất nông nghiệp.
Mà như bác gì nói, không có đường vào làm sao vẫn mua vẫn bán quá trời. Em nghe bảo nếu công chứng được thì cũng không cho sang tên (nếu người mua không phải giáp ranh), đúng không ạ.

Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Cách 2 là tối ưu nhất, ai dưới quê xây nhà gần mặt lộ hối hận về sau, đừng mong tiền đền bù, tổ chức đám tiệc lại không có chỗ không lẻ làm sau nhà? Nhà gần mặt lộ như nhà hộp tp, làm nhà có sân phía trước sẽ thoáng hơn, kề mặt tiền xe tải chạy rung cái nhà, lưu ý xin thổ cư chỗ nào khi xây nhà phải đúng vi trí, có chiếc xe hơi để trước sân nhà, chừa trước khoảng 8-10 m hoặc lớn tùy theo mặt tiền lớn hay nhỏ, dưới quê tiền đền bù rất thấp nếu không dự án mở đường kéo dài họ thường khuyến khích hiến đất mở đường

Hạng D
28/10/19
1.233
4.315
113
Cách 2 là tối ưu nhất, ai dưới quê xây nhà gần mặt lộ hối hận về sau, đừng mong tiền đền bù, tổ chức đám tiệc lại không có chỗ không lẻ làm sau nhà? Nhà gần mặt lộ như nhà hộp tp, làm nhà có sân phía trước sẽ thoáng hơn, kề mặt tiền xe tải chạy rung cái nhà, lưu ý xin thổ cư chỗ nào khi xây nhà phải đúng vi trí, có chiếc xe hơi để trước sân nhà, chừa trước khoảng 8-10 m hoặc lớn tùy theo mặt tiền lớn hay nhỏ, dưới quê tiền đền bù rất thấp nếu không dự án mở đường kéo dài họ thường khuyến khích hiến đất mở đường
Thế em mới hỏi cách nào, hầu như nhà ở thôn quê đều sân, cảnh quan vườn trước nhà đều rộng rãi (đường nhựa, đường bê-tông, chứ không nói đường đất, hoc-bò-to. Như bác nào ở Hóc Môn đất ông bà đều rộng rãi, mà giờ đường xá thuộc thành phố ngon lành). Cơ mà các chủ phân lô rao '1.000m2 thổ 100m2' thì vị trí thổ nằm đâu, dù sao họ cũng 'chuyên nghiệp' để mình học.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em có thắc mắc này lâu nay mà nay mới có nhu cầu lên thổ nên nhờ các bác tư vấn:
Đất trồng cây lâu năm giờ lên thổ 200m2 hạn mức thì nên vẽ vị trí ở đâu trên đất ạ.
1- giáp mặt đường theo quy hoạch lộ giới.
2- lui vào 10m hoặc hơn để làm sân, làm vườn.
Em thấy nhiều nhà xây ở quê vẫn chừa khoảng sân rất lớn.
Xin cho em luôn lý do vì sao nên chọn cách 1 hoặc 2 ạ.
Cảm ơn các bác.
Phải xem việc này diễn ra ở đâu.
Ở phố thị: cách 1. Tốt nhất là lên full thổ
Ở nông thôn: cách 2. Chỉ là tượng trưng là đất có thổ để cất nhà.

Trước đây, khi nông thôn chưa có quy hoạch, người dân sống lâu năm trên mãnh đất thì nhà nước khuyến khích hoặc "cấp cho" 300m2 thổ cư để dân xây nhà. Vì vậy, vị trí đặt đâu trong thửa đất lớn hầu như ko quan trọng lắm, họ thuờng lấy vị trí cái nhà/chòi đang có sẳn làm vị trí đất thổ cư trên thửa.
Sau này, nông thôn đã có quy hoạch. Những vùng quy hoạch đất nông nghiệp nhưng vẫn xen cài thửa có thổ cư trong đó. Những thửa này bán cao giá hơn thửa lân cận ko có thổ cư. Tớ cũng kiếm được tiền từ những "lý lẽ" này.