Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Em thì đang ngồi chờ tới giờ ra mb. Tết này cho thằng bé về ăn tết với ông bà nội, hành lý lỉnh kỉnh ghê: áo quần, giày dép, sữa tã, gấu, bô xách theo hết, nhồi cứng cái vali lớn.

Hạng D
4/1/08
1.243
539
113
Đồng cỏ
www.canhacungvui.vn
Nhà em là trường hợp đặc biệt của cả gia đình lớn( cả hai họ ở Hà nội chỉ có gia đình nhỏ của em ngang bướng vẫn bám trụ Sai gòn) tất cả việc chuẩn bị tết bà nội, bà ngoại và bà cả em lo hết sạch. Chiều cuối năm em bay từ Hà nội vào Sài gòn với gia đình nhỏ mà thấy sự khác biệt lớn giữa hai vùng miền về không khí Tết. Hà nội cái Tết đến xồng xộc vào từng cơ quan, gia đình, cả bạn nhậu nữa (gọi mãi mới ra, chủ đề chính là Tết và nhân sự TW, he he) Có thể không khí lạnh đã làm cho Tết đến gần hơn. Sài gòn nắng ấm thong thả hơn ngày thường nhưng man mác thiếu cái gì đó với những người con gốc bắc. Chúc cả xóm nhà lá mình ăn Tết vui vẻ hạnh phúc. Có bác nào Tết rảnh thì qua nhà em uống diệu.

Hạng C
26/4/10
557
1
18
saigon
hôm nay(28tết), nhà Em đi Bảo Lộc  (Lâm đồng ) để ăn tết và đã đến nơi lúc 11:00am.
Bảo Lộc ko phải là nơi chôn nhau cắt rốn của Em , nhưng là nơi gắn liền với nhiều kĩ niệm tuổi thơ...nơi đó , năm 1975 , em khi đó 5 tuổi , gia đình Em " được " đi Kinh tế mới theo chủ trương của Đảng và nhà nước ...

đèo Bảo lộc , mọi người về quê an tết nhiều quá :

cây cối xinh tươi :

và thích nhất là dc đón xuân trong tiết trời se lạnh và ngào ngạt hương thơm hoa cafe:

thích nhất là dc ăn rau sạch 100% , rau nhà trồng :

sau đó, trứa mùng 1 tết , Em sẽ qua Buôn ma Thuột, (quê của Bà cả ) ăn tết theo lối qua Gia Nghĩa :

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
Em thức suốt đêm qua canh nồi bánh chưng của xóm, mỗi nhà 2 cái thôi, chủ yếu là có khói lửa cho con nít nó xúm xít, còn mấy ông thì có lý do chính đáng để "trốn vợ một đêm" tha hồ tám tám, em không được uống nên cứ phải lăng xăng chụm củi châm nước tới 6h sáng, mấy cha kia tới 2h30 là lăn quay hoặc tranh thủ về nhà "bài vở" vớt vát tí sỉ diện với vợ
.
Năm nào cũng vậy, nồi bánh chưng là điểm tập trung cả xóm cuối năm ngồi lại với nhau kể lể chuyện năm qua và chuyện quốc gia đại sự.
Àh, cây đàn của em tối qua phát huy tác dụng tập trung cao độ của các bác thích nhạc ... Đức, hahahah ...

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Wao!
giờ này em mới thức nhận canh ca cuối nồi bánh sau 2 ngày đau nhức mình mẩy vì bánh trái! nhà neo người vẽ ra cái chi là khổ cái nấy, nhưng vẫn vui... ráng duy trì nếp cũ của ba mẹ đã có từ  lâu năm nay, thấy nó cho ta một cảm giác bình an, yên tâm, ấm cúng lạ thường... cứ như là không có những bề dâu sóng gió ở đời. những lúc ngã lòng mới biết mình dựa cậy vào cái cảm giác ấy nhiều lắm... hy vọng mọi khó khăn của suy thoái toàn cầu, của đất nước, của bà con trong xóm và của chính gđ mình, rồi cũng sẽ qua đi cùng năm cũ, sẽ chỉ chạm qua đầu ngõ rồi lướt đi...
năm nay ăn Tết giản dị, mà hóa ra lại thành to, vì anh chị em bạn bè họ hàng quan tâm, đủ cả ăn lẫn mặc, vật chất tinh thần, đâm ra lại còn phong phú hơn các Tết trước! em cũng cắt bỏ rất nhiều thủ tục lễ nghĩa,  chỉ lo chủ yếu các bác sỹ thui nên cũng nhẹ nhàng!

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
hay da...! XNL chúngta xem ra cũng thật phong phú! Tết trong nam ngoài bắc, cao nguyên đồng bằng tĩnh tại, di động đủ cả, mà vừa hiện đại, lại vừa rất cổ truyền nhá!

@POLTS: bánh bác gói rất đẹp, em thích kiểu buộc lạt này quá nên coppy ngay! những tấm bánh to thế này, đặt lên bàn thờ và khi tét vào đĩa lớn trông rất đầy đặn ngon mắt, có điều nếu  ít người thì hơi bị khó nhỉ! em thích bánh lớn lắm nhưng chỉ gói 1 cặp cúng thui, còn là phải bánh nhỏ cho dễ xử...
tiếp khách ngày tết tiện nhất là bánh tét, khoanh nào ra khoanh nấy, hổng sợ bị dở dang cái bánh mất đẹp nguyên lành!
@PhD; bác cụ cán bộ đòn nghiên cú sang năm tổ chức cho XNL mình một cái ngày off gói bánh chưng được hôn...? hay à nha...!!!
@phitrau: sướng ve ta! năm nay xuôi ngược HN liên tuc nhỉ, có gì mới thì cập nhựt cho bạn già cái chứ, cứ mang lươn đi mang lươn về mãi...

hieu_wangler nói:

Nhất mợ tài đấy!!!! nhà mợ có không khí tết quá, em ghen tị thật đấy. 
Nhà em thì chẳng có gì cả. Em đi làm từ hôm táo về trời, chắc đến hôm táo quay lại em mới được nghỉ. 
Mùng 2 lại đi làm tiếp...chắc đến...hết tết luôn. 
bác đừng lo hổn có không khí Tết... mùng 3 này xóm ta đi Vũng tàu ăn tết nhà mợ miu đấy! tết toa nắm nhá, tối có BBQ ở Phước Tỉnh, trong sào huyệt nhà Sogea nữa... bác nhớ ra với xóm nhé! vợ hai bác vẫn thế chứ?
gadaubac nói:

Sáng hôm qua em cũng ra chợ Hòa Bình mua ít lá gói bánh chưng, về cả nhà cùng rửa lá. Bây giờ đang chờ bà ngọai lên gói ( nhà em chả ai biết gói cả, hehe ). Cây mai đã chơi được mấy tết rồi, đến ngày hôm nay đã bắt đầu trổ bông. 
người phố cổ đi đâu cũng mang cái nếp thong thả thanh nhàn theo... thích như thế mà không sao được thế, sao mà thấy ghét quá đê!
lovecar75 nói:

Nhà em năm nay mấy anh em cùng về ăn tết với Bố Mẹ, cùng quây quần gói bánh chưng, làm củ kiệu, dưa hành, cảm giác thật là yomost các bác ạ, lâu lắm rồi em mới có lại cảm giác này. 
hi hi... càng đi trời xa đất rộng càng hay muốn tìm về cái góc nhỏ nhà mình bác nhỉ!
nên ấp thủ đức tuy không đông, vẫn là cả một chân trời chứ bộ!

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/6/08
2.310
550
113
Nhà tui chứ đâu.
Thấy các bác chuẩn bị tết rôm rả và xôm tụ thật hâm mộ quá đi. Nhà em năm nay không chuẩn bị gì ngoài cây mai đã chơi mấy năm nay thôi, không bánh trái, không mức, không thịt heo, không khổ qua dồn thịt, không ... tất cả.

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
Không Ai Cả nói:
Thấy các bác chuẩn bị tết rôm rả và xôm tụ thật hâm mộ quá đi. Nhà em năm nay không chuẩn bị gì ngoài cây mai đã chơi mấy năm nay thôi, không bánh trái, không mức, không thịt heo, không khổ qua dồn thịt, không ... tất cả.

Thịt dồn khổ qua ăn cả năm rồi, cần gì Tết

Hạng D
14/9/08
2.044
33
38
53
Năm nay...lần đầu tiên sau mười mí năm em giải quyết công việc xong trước 28 tết!
Lần đầu tiên ko bị các 'thế lực' dồn nén,áp đặt!
Lấn đầu tiên...dọn dẹp nhà cửa lúc...12h đêm!
Cũng như nhà mẹ Cọp, em chỉ ăn tết bằng ...quà biếu!
Thế nhưng năm nay ko hiểu sao lại LƯỜI khủng khiếp!
Hôm qua đi thăm các cụ.... lôi súng ra mần 1 bộ ảnh cuối năm để 'tống cựu nghinh tân' vậy...
1

2

3

4

5

6

7

8