Hạng B2
4/3/14
147
240
43
Em nói điều này mấy bác đừng chửi em nghe. Mình còn khả năng cho con đi học ila, cặp, bút, sách võ, ăn uống, quần áo... ko thiếu thứ gì. Vậy mà nó còn ẹo lên ẹo xuống.
Trong khi đó mấy ngày nay báo chí đưa tin các em ở miền ngoài (nạn nhân trong vụ 3 học sinh đuối nước) thường xuyên nhịn đói đi học. Nhiều bữa ba mẹ con chỉ 1 gói mì tôm. Khi cháu qua đời người mẹ ko có đủ gạo mà nấu mấy chén cơm để cúng cháu. Đọc tin đó em cầm lòng ko đc và hận vô cùng 9 quyền ở đó.

Hạng B2
4/3/14
147
240
43
Chính quyền địa phương xây cho mấy mẹ con căn nhà trị giá 8triệu rồi đưa ra khỏi diện nghèo. Mặc dù cả nhà ko có cơm để ăn, có áo lành lặn (ko nói đến chuyện đẹp) để mặc đi học. Họ chỉ quan tâm đến bảng thành tích của địa phương thôi.
Khi cháu mất thầy cô bạn bè, làng xóng láng giềng mỗi người 1 ít mua cho cháu tấm áo và gạo nấu cơm cúng. Nhà nghèo vậy nhưng cháu vẫn đến trường. Thật khâm phục.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em hiểu lòng bác. Nhưng đấy là xã hội. Chúng ta - cũng là thành phần trong xã hội, để giảm bớt gánh nặng cho xã hội, tự thân chúng ta cố gắng vươn lên và để mai sau tiến bộ chúng ta lại chăm cho thế hệ kế tiếp cụ thể là chính các F1s của chúng ta. Nhiêu đó thôi cũng đã quá sức một con người. Tất cả những gì còn lại đều thuộc vào xã hội, chúng ta có muốn cũng khó có thể thay đổi được, chỉ kỳ vọng ngày mai tốt hơn hôm nay và làm được những gì có thể.

Em nói điều này mấy bác đừng chửi em nghe. Mình còn khả năng cho con đi học ila, cặp, bút, sách võ, ăn uống, quần áo... ko thiếu thứ gì. Vậy mà nó còn ẹo lên ẹo xuống.
Trong khi đó mấy ngày nay báo chí đưa tin các em ở miền ngoài (nạn nhân trong vụ 3 học sinh đuối nước) thường xuyên nhịn đói đi học. Nhiều bữa ba mẹ con chỉ 1 gói mì tôm. Khi cháu qua đời người mẹ ko có đủ gạo mà nấu mấy chén cơm để cúng cháu. Đọc tin đó em cầm lòng ko đc và hận vô cùng 9 quyền ở đó.

Hạng B2
29/1/13
435
1.201
93
Em đồng quan điểm với Bác Ba và em cũng rất tâm đắc suy nghĩ của Bác Lobo Le, em cũng đang muốn làm một việc nho nhỏ gì đó và đã bàn với một vài Bác trong xóm không biết có thể thực hiện được không nhưng nếu được hy vọng Bác cùng tham gia, tất cả chỉ vì một chữ Tình.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em đồng quan điểm với Bác Ba và em cũng rất tâm đắc suy nghĩ của Bác Lobo Le, em cũng đang muốn làm một việc nho nhỏ gì đó và đã bàn với một vài Bác trong xóm không biết có thể thực hiện được không nhưng nếu được hy vọng Bác cùng tham gia, tất cả chỉ vì một chữ Tình.
Thực hiện được. Em setup nhé. Hihi

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
bác Hcivic,
có một chút tình, nhưng mà mất rất nhiều thời gian bác nhỉ
nhân đó em được xem lại một trong những trung thu lung linh huyền ảo và đầm ấm nhất của XNL.
có lẽ hôm ấy ai ai cũng vui trừ một số thành viên BTC đã nỗ lực rất nhiều nhưng vẫn chưa được hài lòng như ý với cuộc chơi... nhưng phải nói là hiệu ứng tổ chức năm đó rất tuyệt, đặc biệt là múa lân và rước đèn... hoa đăng năm đó là hoa đăng tự chế đẹp nhất nhờ đóng góp của gđ bác Haisaigon
em cũng tranh thủ ghi lại những tấm ảnh của bác Tưởng và NN, nhưng quá đà lại chép gần hết ảnh của cả xóm :)
thay mặt những ai đã được chụp và xem hình của bác, xin cảm ơn bác Hcivic .
.

Một chút tình với Xóm, H tui sẽ phục hồi ảnh cho các topic bị mất hết ảnh do các trang upload bị sập...
Đang tập trung làm topic này nhân dịp Trung thu 2014 cận kề...:
http://www.otosaigon.com/threads/hinh-anh-dem-trung-thu-xnl-tai-villa-h2o-ngay-18-09-2010.2516283/