Hạng C
24/6/07
877
5.693
93
40
Vào ở khu compound hay thậm chí ở chung cư khi chưa có giấy tờ nghiệm thu từ cơ quan chức năng (đúng là đang phổ biến hiện nay) không có nghĩa là họ đang làm đúng. Chỉ là chưa ai bị xử lý hoặc được nhắm mắt làm ngơ thôi bác

Cá nhân mình ủng hộ người sử dụng/ người mua ... có kiến thức và biết tự bảo vệ mình. Đừng để khi gặp vấn đề thì lại căng băng rôn cầu cứu hoặc chịu thiệt hại một mình. Chỉ khi nào cả cộng đồng cùng nói không với cách làm việc chưa đúng của các nhà phát triển bất động sản thì mới mong thay đổi theo hướng ngày càng tốt đẹp.

Hoặc chỉ đơn giản ko muốn đóng tiền tiếp thôi (ngộp mịa nó rồi). Cái này tôi gặp hoài, toàn kiếm cớ là chính.

Còn việc của chủ thớt thì tôi ko biết là cái nào nên chỉ đưa 2 ý như đã nói.

• Angry
Reactions: OilTrader
H79 confirmed
Hạng B2
6/12/18
291
270
81
Vào ở khu compound hay thậm chí ở chung cư khi chưa có giấy tờ nghiệm thu từ cơ quan chức năng (đúng là đang phổ biến hiện nay) không có nghĩa là họ đang làm đúng. Chỉ là chưa ai bị xử lý hoặc được nhắm mắt làm ngơ thôi bác

Cá nhân mình ủng hộ người sử dụng/ người mua ... có kiến thức và biết tự bảo vệ mình. Đừng để khi gặp vấn đề thì lại căng băng rôn cầu cứu hoặc chịu thiệt hại một mình. Chỉ khi nào cả cộng đồng cùng nói không với cách làm việc chưa đúng của các nhà phát triển bất động sản thì mới mong thay đổi theo hướng ngày càng tốt đẹp.

View attachment 2376250
View attachment 2376251
Bác ơi : cái giấy này là giấy Thẩm duyệt PCCC. Thẩm duyệt PCCC phải có thì mới cấp giấy phép xây dựng. Mấy cái giấy này tui có nhiều.
Bác trưng cái giấy nghiệm thu anh em mới nể.

• Haha
Reactions: khanhhuydelta
Hạng B2
8/5/09
224
493
63
Bác ơi : cái giấy này là giấy Thẩm duyệt PCCC. Thẩm duyệt PCCC phải có thì mới cấp giấy phép xây dựng. Mấy cái giấy này tui có nhiều.

Đang bàn về yêu cầu là có hay không với dạng dự án compound nên trưng ra để chứng minh tthôi bác (trong phần thẩm duyệt có yêu cầu phải được nghiệm thu trước khi đưa vào sử dụng). Để mình ráng tìm coi có giấy nghiệm thu hạ tầng khu compound không nghen

• Like
Reactions: MINHSUZUKI and H79
Hạng C
7/10/19
543
912
93
38
Tôi ở Compound đây, lúc vào làm gì có cái giấy tờ nào gọi là nghiệm thu từ cơ quan chính quyền chức năng...

Tôi nghĩ 1 là chủ thớt quá kỹ tính. 2 là chưa xoay được tiền để trả nên đòi giấy tờ để tạm hoãn thanh toán. Tôi nghiêng về trường hợp 2.
Covid + biệt thự Đồng Nai toàn từ khoá hot ko :D
Em thấy mấy người ở compund quận 2 còn dễ tính chán. đừng bụi cát cỡ nào cũng vô ở tất

Hạng B1
6/2/06
65
74
18
Nó đây.

Yêu cầu cung cấp văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của cơ quan quản lý: Chủ đầu tư đòi phạt trả chậm, hủy hợp đồng nếu không nhận bàn giao nhà

Yêu cầu cung cấp văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của cơ quan quản lý: Chủ đầu tư đòi phạt trả chậm, hủy hợp đồng nếu không nhận bàn giao nhà

Hạng D
4/8/11
1.048
4.270
143
Góp vốn mua Bđs hình thành trong tương lai người mua luôn nắm đằng lưỡi. Hợp đồng thì mẫu chung, không thể thay đổi chỉ có thể mua chấp nhận hoặc không mua. Cđt chậm thì ì ra, người mua có bất kỳ tranh chấp nào thì bị doạ thanh lý hđ, trả tiền trong giá bđs luôn xu hướng nhích lên. Bác nào rành luật, có thời gian và tiền đụng chuyện quất đi, em ủng hộ....tinh thần he he. Trong khi chờ đợi công bằng thì em nghe ngóng chủ đầu tư nào cà chớn là tránh xa.

Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Cơ bản 99% dự án bds ở VN khi bàn giao không bao giờ đầy đủ giấy tờ pháp lý. Đó là lý do tại sao thủ tục ra sổ sau đó lại lâu lắc như vậy. Vì cdt chỉ muốn bàn giao cho lẹ để lấy tiền đợt cuối đặng còn đi làm chuyện khác. 5% ra sổ chính là chi phí cuối cùng mà họ thu để hoàn tất các thủ tục còn lại.

• Like
Reactions: Luongnghi
Hạng B2
9/9/20
166
2.469
93
44
Bác có kiện thì cũng xếp vào án dân sự , chả giải quyết được gì khi chủ đầu tư đã nắm đằng chuôi

Hạng B1
25/11/20
57
1.366
83
Người muốn nhận nhà thì nghe nó xây xong thì chạy vội đến nhận ngay để còn xài.

Dự là bác chủ chưa muốn nhận nhà nên mới đòi cái giấy mà chắc chắn nó chưa có trong ít nhất là 1 năm tới.

Hạng D
28/10/19
1.233
4.334
113
Đừng suy diễn bác chủ muốn chây lì hay không. Bác chủ hỏi rõ là mình sai hay chủ đầu tư sai (hoặc bác chủ sai theo hợp đồng ký kết), nếu bác chủ không đóng tiền khi chủ đầu tư chưa xuất trình xác nhận bàn giao theo quy định, có bị hủy hợp đồng không.
Thêm nữa, nếu công trình chưa hoàn thiện mà đã đóng đủ, lỡ chủ đầu tư không hoàn thiện hoặc hoàn thiện cẩu thả với cam kết thì mình sẽ bị thiệt, chưa kể việc ra sổ sẽ chậm ảnh hưởng lợi ích của mình, chủ đầu tư có giảm đồng nào đâu.
Bác chủ đưa ý kiến rất rõ ràng, các bác tư vấn cụ thể giúp, mình cũng quan tâm.