Hạng B2
27/8/05
147
2
0
RE: An toàn khi thay lốp trên đường khi trời tối

eh, bác có nói sai không đó, tui thấy trong hình đường Pháp Vân có lane trong lề để xe hư bò vào đàng hòang mà

và tui không hiểu ý bác lắm, topic này bác nói mấy bác tài thay vỏ xe lúc đậu trong lane khẩn cấp hay là lane người ta chạy?

không bao giờ ai được để cành lá cây hay là đèn trên cái lane chạy của đường cao tốc! Bác có thể để nó sau lưng xe của bác lúc bác đậu trong lane khẩn cấp (emergency). Để ngòai lane người ta chạy là giống như thử xem chừng nào có tai nạn xảy ra vì sẽ có một người chạy nhanh rồi họ phải lạng để tránh cái chướng vật bỏ trên đường là có chuyện.

và không ai bao giờ dừng xe trong lane chạy của đường cao tốc, bằng mọi cách phải bò vào lane khẩn cấp.

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội

Đường cao tốc Pháp vân Cầu Giẽ lane trong cùng là lane dành cho xe gắn máy, chắc chắn là không có đoạn nào được thiết kế để làm lane khẩn cấp. Muốn làm lane khẩn cấp, đoạn đường đó phải được mở rộng ra tách khỏi các lane đang lưu thông. Chính vì vậy ở Vn khi các xe phải thay lốp, phần nhiều là một phần thân xe vẫn nằm ở trên đường có xe qua lại, vì vậy nó mới nguy hiểm. Còn ở đường Pháp vân, nếu đỗ xe vào sát lề phải (tức là nằm trên làn đường của xe gắn máy) thì nếu là xe khách hoặc xe tải thân xe vẫn ăn sang lane đường dành cho xe tải. Khi các bác tài thao tác thay lốp là các bác đó đang ngồi ở trên khoảng 1/3 của lan xe tải.

Hạng B2
27/8/05
147
2
0

wow, nếu thật sự như bác nói thì rất là quái đảng cho cái nghĩa của "đường cao tốc" [&o]

Hạng B2
22/6/05
206
0
0
51

Ý kiến bác Pleluu rất hay rất đáng để lưu tầm, cảm ơn bác chia sẻ cho ae
. Nhiều khi ae ko lường hết đến những sự cố khi fải thay lốp xe dọc đường dâu bác ạh. Bỏ ra ít tiền mà có ích như bac khuyến cáo là một điều rất nên làm. Chứ đợi đến khi xe tải nó chờ tới nó ủi cho 1 nhát thì còn ngồi đấy mà tranh luận với nhau là bật cái jì mở cái jì được nữa àh !!!???