Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
10/3/13
9
6
3
Em mới mua được lô đất 5.2 X 26,3 mét. Đang đang muốn xây cái nhà nghỉ 1 trệt 3 lầu. dự kiến
- trệt : lễ tân + bếp nhỏ + chỗ dể xe....
- lầu 1 - 3: em muốn xây > = 20 phòng ? có được không các bác ? phòng như vậy có nhỏ quá không ? cầu thang lên đặt ở vị trí nào à? các bác có kinh nghiệm góp ý cho em với.?
Thanks.

Nếu áp mật độ xây dựng thì bác còn 22m, trừ cầu thang 2m còn 20m, mỗi tầng 4 phòng 5m, có wc là vừa, cầu thang đặt sau phòng đầu tiên. Trừ lễ tân, bếp, để xe phía trước thì được 15 phòng. Nếu làm mội tầng 5 phòng mỗi phòng 4m có wc thì hơi nhỏ.

Nếu xây hết 26.3m thì mỗi tầng 5 phòng là vừa.

Tập Lái
10/3/13
9
6
3

Tài khoản của em chưa có PM đc.... bác nào có cái mẫu nào thì cho em xin để tham khảo đc ko à?
email của em :be hat tieu 8 x x x @ y a ho o . com ( biết liền vào nhé )
thanks bác bác.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
10/3/13
9
6
3
ktVIP nói:
Nếu áp mật độ xây dựng thì bác còn 22m, trừ cầu thang 2m còn 20m, mỗi tầng 4 phòng 5m, có wc là vừa, cầu thang đặt sau phòng đầu tiên. Trừ lễ tân, bếp, để xe phía trước thì được 15 phòng. Nếu làm mội tầng 5 phòng mỗi phòng 4m có wc thì hơi nhỏ.

Nếu xây hết 26.3m thì mỗi tầng 5 phòng là vừa.

Em ko biết mật độ họ cho bao nhiêu .. đất trong hẻm các bác à . em đi xem lộ giới xây dựng thì nó vào ít thôi, bên trên mình đua lan can ra là cũng ok... em nghĩ vụ đó chắc ko khó lắm.. có gì mình sẽ lót tay để mình được xây hết đất... mục tiêu của em là đc 20 phòng..
thanks bác nhé.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
emhothich nói:
[Em ko biết mật độ họ cho bao nhiêu .. đất trong hẻm các bác à . em đi xem lộ giới xây dựng thì nó vào ít thôi, bên trên mình đua lan can ra là cũng ok... em nghĩ vụ đó chắc ko khó lắm.. có gì mình sẽ lót tay để mình được xây hết đất... mục tiêu của em là đc 20 phòng..
thanks bác nhé.
-1 vấn đề rất quan trọng mà e hay nhắc các bác hỏi về lĩnh vực xd là quy chuẩn QHoach. Nó rất quan trọng chứ kg hề đơn giản như bác nghĩ đâu ạ.
Trong các khu dân cư thuộc diện chỉnh trang đô thị hoặc khu xd mới, hẻm min cũng 6m. Dt xd như bác thì bét lắm cũng phải chửa 10% thông thoáng.Vì e kh rõ đất ở đâu nên chỉ nói chung chung như vậy. Bác phải hỏi địa chính phường hay QLĐT quận sẽ cụ thể.
-Bác cũng phải xác định rõ đội tượng khách chính mà bác phục vụ . Từ đó mới ra d tích mỗi phòng và số lượng phòng bác cần và sau này là suất đầu tư cho mỗi phòng nữa. vd cho khách du lịch or khách nam nữ theo giờ... Ngoài ra với dạng nhà nghĩ, khách sạn bác cũng cần phải có thêm dt cho bộ phận phục vụ như chổ để xe, giặt ủi, phơi... Giả sử bác có 20p, phải dự trù chổ cho ít nhất 30 xe máy

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Trước khi XD. Khuyên Bác vài điều
1, Hãy đến P. Kinh tế quận để hỏi về việc quy hoạch các ngành nghề nhạy cảm trong đó có karaoke và nhà nghỉ và chắc chắn phải cách đền, chùa, trường học, cơ quan Đảng từ 50m trở lên. Có nhiều nơi xây dựng xong thì xin giấy phép không được
2, Đến Sở VH, TT và DL hỏi về diện tích tối thiểu của phòng ( trên 12m2/ phòng), có nhiều nơi xây dựng xong bị thiếu vì tiêu chuẩn cơ bản là phải có bàn trang điểm, bàn ăn uống, tủ quần áo nên chiếm diện tích khá lớn.
3, Tính toán làm sao để chừa cầu thang thoát hiếm hình ống ngoài nhà và hệ thống báo cháy, chữa cháy vì nó là 1 trong các danh mục để cấp Giấy đủ điều kiện về An ninh trật tự, PCCC
Tính toán để sử dụng sân thượng làm nơi phơi khăn tắm, drap, phòng cho tạp dịch ( thuê DV giặt rất tốn kém)
4, Hạ tầng điện, nước : Phải thiết kế sao cho khống chế toàn bộ phía bên ngoài để xử lý khi khách hàng rời phòng và an toàn, tiết kiệm điện. Đừng bao giờ lắp đặt bồn tắm nằm
Máy nước nóng dùng loại trực tiếp thì xấu nhưng tiết kiệm điện. Loại gián tiếp thì nên dùng 1 bình cho 2 phòng, sử dụng solar thì phải bảo ôn ống dẫn chống tổn thất
Cần gì, Bác cứ hỏi vì em đã từng làm rất nhiều KS mini

Tập Lái
10/3/13
9
6
3
Thank Bác Mr FIL.. đã tư vấn.
- em đã có 1 cái nhà nghỉ rồi , nên nói chung về các thủ tục ,giấy tờ, công an, PCCC... em có biết chút ít, nói chung những vẫn đề đó em đều giải quyết được..
- Về vị trí thì OK, chắc chắn được mở nhà nghỉ.
_ Em đã lên phòng quản lý đô thị hỏi rồi, chỉ tiếc là em quên chưa hỏi về mật độ xây dựng cho bao nhiêu %... vấn đề này chỗ em giải quyết cũng dễ ...
- Nước nóng thì chắc chắn là sẽ dùng năng lượng mặt trời bác à..

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113
Hình như từ đầu năm ngoái đã ko cho xây nhà nghĩ nữa thì phải. Phải là khách sạn thì mới duyệt

Status
Không mở trả lời sau này.