Hạng D
3/8/09
3.541
1
0
44
RubyKid nói:
Tìm 1 con hẽm hay lề đường trống, đủ rộng, de vào, xong chạy ra là chắc ăn. Vừa an toàn vừa ko bị xxx bắt lỗi quay đầu trong khu dân cư.
em hay làm thế này.

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
Mình thì hay để ý bên trái có cái cơ quan, xí nghiệp, trường học có đường vào rộng hay nhà dân có cái lề thoai thoải thì tận dụng là chỗ quay xe luôn. Lúc đó xi nhan trái và đi sát bên trái , còn các xe cùng chiều thì cứ vượt phải, khi có điều kiện thì quay đầu luôn, nêu không đủ thì cắm đầu vô luôn chờ xe ít thì cho xe ra đi tiếp.

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/4/11
507
16
18
44
Bác đừng ôm sát line trái quá, lấy góc trái rộng chút và đặc biệt quan sát lề bên kia đường (mình đã gặp trường hợp quay đầu nhưng taxi trờ tới, mất thêm cái đỏ, gây cản trở giao thông).

Hạng B1
12/8/10
55
13
8
59
@ all: Thanks tất cả các bác. Rõ ràng là vấn đề quay đầu xe này, tưởng như đơn giản mà mổi bác có cách giải quyết khác nhau. Sau 1 ngày đã có 21 ý kiến của các bác, em xin chia làm 3 nhóm chính:
- Nhóm 1: chui vô hẽm, vô khu dân cư nào đó hoặc chọn chổ có đường rộng để quay đầu xe. Phương án này tốt nhất, nhưng nếu được vậy thì còn nói gì nữa. Thường là quay đầu xe khi không chọn được đường đi tối ưu (không biết chổ mình đến ở chổ nào), vừa đi vừa tìm đường, hay muốn ăn gian quay ngược chiều xe lại cho nhanh :D.
- Nhóm 2: ôm sát lề phải rồi lấy hết qua trái. Phương án này thì thường là ai cũng làm như vậy với điều kiện là lúc đó lề phải đang trống, nếu không sẽ bị 2 bánh chữi tan nát.

- Nhóm 3: tập trung về lý thuyết: đường kính quay xe, chiều dài thân xe, cũng như luật lệ đường bộ...

Cám ơn các bác nhiều.

Hạng B2
24/12/09
131
0
16
RubyKid nói:
Tìm 1 con hẽm hay lề đường trống, đủ rộng, de vào, xong chạy ra là chắc ăn. Vừa an toàn vừa ko bị xxx bắt lỗi quay đầu trong khu dân cư.
Bác này giống em nè, em thấy cách này dễ và an toàn nhất chứ mình loay hoay ở đường xào 2,3 đỏ trong khi đó xe 2 chiều đều phải nhường đường em ngại lắm

Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
RubyKid nói:
Ý của bác này là chuẩn nhất nếu đường đông, hẹp và không qúa vội . Còn lại thì tốt nhất là tấp lề phải, quan sát và quay đầu xe. Đường đủ rộng (9-10m) hoặc ngay ngã tư thì đơn giản rồi, nhích xe ra sát bên phải lane ô tô, xi nhan trái, đánh hết lái, xong.