Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách tháo Rôtuyn

Hạng B1
20/3/10
62
228
33
Re:Cách tháo Rôtuyn

Có Bác nào có nguyên bộ rotuyn của Camry đời 98 không? nếu có thì cho em biết rổ rá luôn với nhé.

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0

Rất lâu hỏng, khi nào thấy bánh mòn không đều thì nên lắc thử bánh. Nếu không có ngày rơi bánh ra ngoài

Hạng B1
5/5/10
63
0
6

Em không hiểu nên hỏi thêm. Nhiệm vụ của cái Rotuyn là để làm gì vậy bác. Và thước lái nữa. Em nghe nói nhiều mà không hiểu rõ.

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0

Cái này cũng khó giải thích bác nhìn thực tế hoặc qua hình là hiểu ngay

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0

Có thể giải thích nôn na
- thước lái là để lái bánh xe....
- ROtin là giử cho bánh xe không rớt khỏi xe.....

Hạng B1
5/5/10
63
0
6

Cám ơn bác, ước gì có hình nhỉ?
Hôm trước xe em bị kêu lụp cụp. Đem vô ga ra bị tháo bung tè le. Báo em bị hư thước lái thay hàng nghĩa địa hết hơn 1 triệu. Đau quá. Em không hiểu sao nó có tí xíu như cây đũa bếp thế mà giáo cao vậy.

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0

Do nó bằng thép, nhông, ren rất chích xác và bền. Chịu lực cao

Tập Lái
28/12/06
9
1
3
tinhyeucaonguyen.org

Loại cảo (Vam kẹp) như trên chính là dụng cụ chuyên cảo rôtuyn đấy bác. Hôm nay mình cũng vừa cảo toàn bộ rotuyn chiếc BMW đời 1995 ra để thay mới. Nên có một vài kinh nghiệm chia sẻ : nếu xe bác là xe cũ thì việc cảo rotuyn không phải quá dễ, vì phễu tì lâu ngày sẽ bó cứng. Chính vì vậy, tại vị trí cảo tì vào ốc, bác nên lót thêm một miếng sắt dày khoảng 2-3 ly là ok, tránh tình trạng đầu ốc rotuyn bị cong hoặc tù đầu, sẽ khó vặn ốc vào lại. Trường hợp bác tháo ra để thay mới hoàn toàn thì ...sao cũng đc hehe.

Tập Lái
28/12/06
9
1
3
tinhyeucaonguyen.org

@Emchuaconick:
Cái đó là thanh cân bằng lái nó mới nhỏ như cây đũa bác ạ. Không có cây này thì xe bác qua cua sẽ rất nghiêng và khi trả cua sẽ lắc. Giá đó cũng hợp lý nếu là hàng còn nòi! Chúc qua cua ổn định hihi