Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Chuyện cái nhà cho thuê thì ko nên câu nệ phong thuỷ mợ ơi, cái cửa thì nhà dân họ thường tránh nhưng nhà thuê thì ko cần. Người thuê thay đổi liên tục, nếu đáp ứng thì biết theo ai?? Cái tủ áo làm thêm cái dãy đối diện tủ tivi nữa kìa mợ, dạng như thế này

Còn nếu vẩn kị thì chỉ làm tủ áo và tủ tivi kết hợp rồi dời vị trí cửa qua vị trí tủ. Còn mợ ko thể bố trí lại là vì nó chặt chẽ hay bác thích lỏng lẽo để bố trí.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
ngoinhaxanh nói:
Về thiết kế, e thấy ko có gì đặc sắc...ko khen cũng ko chê.
1. Mấy ô thoáng trên cửa vào phòng để làm gì? giải pháp nào đảm bảo sự riêng tư vì khi đi lên cầu thang tầng tiếp theo thì sẽ nhìn vào được giường ngủ
2. Ý e thì bác nên dời vị trí cửa qua bên bếp và đưa bếp về phía tủ tivi như vậy liền lạc hơn, ngăn cách giữa tivi và bếp có thể là 1 bức tường. Lúc này WC làm vuông lại (tuy nhiên bác phải binh lại cầu thang)
3. Nhà thì cũng phải có cái kho, bác làm WC vuông lại thì ngăn trần WC bằng tấm Betong để có cái kho trên nóc toilet đựng đồ linh tinh, cửa toilet mở ra phía bếp để phía bên kia làm cái tủ âm. Vì nếu bếp chung thế này mà áo quần ko cho vô tủ âm và vật dụng trong nhà có nguy cơ dính mùi bếp núc.

Lúc đầu em cũng binh pá tương tự, nhưng lúc vẽ qua hệ thống ống gió quạt hút bếp thì lại thôi, em đặt bếp dựa lưng vào tường WC là có lý do của nó.(xài chung hộp ghen) :D
Nhà này chị chủ nhà xinh đẹp chỉ cho tây thuê, mà bọn tây nó vẫn thích có cái ghế ngồi được, nằm được để xem tivi.

Hạng C
14/6/11
691
30.406
93
Long An
Phòng cho thuê nhỏ thì các bác tham khảo thiết kế của Nhật. Diện tích nhỏ nhưng tiện nghi sinh hoạt đầy đủ và hợp lí lắm.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Hanh.Pham nói:
Đứng về phía người sử dụng thì em thấy cái sofa chiếm chỗ quá, chỗ này thiết kế để cái tủ quần áo thì đẹp. Vì là căn hộ nhỏ độc thân nên bàn ăn kiêm luôn bàn tiếp khách là xong ạ, khỏi lăn tăn nữa, còn muốn ngồi xem tivi thì cứ lên giường cho gọn. Còn vẫn muốn có sofa thì cho WC nhỏ lại một xíu, bỏ không gian tắm đi chắc cũng không sao đâu ( ai thuê căn hộ 28m2 mà đòi cao cấp như khách sạn 5 sao được chứ, miễn đủ không gian sinh hoạt hợp lý thôi) , bếp cho ngắn lại một tí để còn để cái tủ lạnh nhé bác Tuấn ( quan trọng lém á), độc thân nấu nướng bao nhiêu, cái bếp bé thôi, gọi là có để hâm thức ăn là chính.
Thiết kế của bác Tuấn rất gọn gàng và xinh, em khoái, ai làm chung cư mini nên lưu ý cái này nhen, FI có mấy bác đang me me nè.
Dạ có cái tủ lạnh nhỏ dưới tivi đó mợ.

Hạng B2
28/9/11
315
131
53
Em cảm nhận cái vị trí cửa WC chối tỉ quá, trừ ở Khách Sạn ngắn hạn thì chịu, chứ dài hạn chắc không thuê vì đủ thứ bất tiện với vị trí cửa WC được binh theo kiểu hơi dở hơi này.
Pác nên binh vị trí của WC theo kiểu pác ngoinhaxanh.
Còn chỗ phơi đồ & giặt đồ - có thể binh ra hành lang kiểu như nhà cho thuê mà bên pác MinhPham đang binh.
Thăm dò nhu cầu sử dụng và các phương án kiến trúc cho căn hộ nhỏ (#40m2)

Dạng căn hộ cho thuê này ở ngoài Vũng Tàu khá nhiều (tuy đề tên là khách sạn), hầu hết là khách Tây. Có đầy đủ tiện ích cho một gia đình nhỏ 2VC + 1F1. Em ko nhớ tên khách sạn, nhưng hình như ở khu vực tượng ông giang tay - dọc các đường Phan Chu Trinh, Võ Thị Sáu .... em hay khoái thuê vì có đủ tiện ích để tự phục vụ: bếp, máy giặt, phơi ...

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
khà khà, bác so cái căn hộ 28m2 với 43m2 có khập khiễng quá không ? 43m2/căn + sảnh tầng thênh thang như bác ấy mà còn phải chơi phơi đồ ra bancony huống chi cái này...hông có bancony.
Xương sống trong việc binh nội thất căn hộ dạng này là cái cửa ra vào vì nó phụ thuộc hoàn toàn vào trục giao thông đứng- thang máy | thang bộ nên cửa vào từng phòng nó phải nằm vị trí đó thôi, dịch ra 10cm cũng không được.
Ngay cả hệ cột em cũng phải xoay cái nằm ngang, cái nằm dọc.
Em đang cho lính tính toán lại dùng 1 phần là vách cứng để thay cột cho đẹp nội thất, tiết kiệm từng cm một.

Hạng D
20/10/11
1.070
1.400
113
cpkhanhhung nói:
ngoinhaxanh nói:
Cái này thấy đơn giản mà hợp lý hơn. Còn chuyện cái cầu thang thì chỉnh lại cũng ko khó mà.
theo e thấy bỏ luôn cái bồn tắm,dời tủ am tường về tới mép bồn tắm...khoảng cáh từ tủ âm hiện hữu tới vị trí mới sẽ bố trí được thêm cái sofa.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Cái đó chỉ là vòi tắm vách ngăn kính thôi bác ạ, ko phải bồn đâu vì bồn tắm đâu mà ngắn thế!. Tuy nhiên tuỳ mục đích mà rút ngắn WC lại, cũng như tủ âm làm kích thước bao nhiêu vì điều này ảnh hưởng tới mức đầu tư cũng như mục đích đầu tư.

Hạng D
20/10/11
1.070
1.400
113
ngoinhaxanh nói:
Cái đó chỉ là vòi tắm vách ngăn kính thôi bác ạ, ko phải bồn đâu vì bồn tắm đâu mà ngắn thế!. Tuy nhiên tuỳ mục đích mà rút ngắn WC lại, cũng như tủ âm làm kích thước bao nhiêu vì điều này ảnh hưởng tới mức đầu tư cũng như mục đích đầu tư.

:D vì e tính sơ thấy chiều dài của toilet gần 3m rồi.

Status
Không mở trả lời sau này.